ใครมีคอยล์ astra 1.6 ขายบ้าง หรือแนะนำบ้าง

doctorit · 2768

Offline doctorit

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ใครมีคอยล์ opel astra 1.6 ขายบ้าง หรือแนะนำบ้าง

บิลที่สินเขียนว่า AST 8V,16 V (แท้)

เวลาหาซื้อ เราจะเลือกรุ่นของคอยล์อย่างไรครับ
หรือใครมีคอยล์ดี ๆ ขาย หรือแนะนำแหล่งซื้อบ้าง
ของแท้ ของเทียม เป็นต้น

พี่ที่เคยซื้อที่วรจักร บอกว่า มันมีราคา 1000 กว่าบาท 3000 กว่าบาท ต่างกันอย่างไร
ผมดูในเว็บไซต์ เขาอธิบายสินค้า ว่า สั้น ยาว แล้วต่างกันไงครับ ต้องซื้อรุ่นไหน

(คนไม่รู้เรื่องรถ คงเข้าใจนะครับ ไม่ว่ากันนะครบ)

คันนี้ เปลี่ยนมาทั้งหมด 4 ครั้งแล้วหลังจากติด LPG ทั้งแท้ เทียม
ผมนับกิโล โดยเฉลี่ย เปลี่ยนที่ทุก  7000 กิโล ของเทียม 5500-6000 กิโล

Offline rk0212

• นักรบพเนจร
  • **
ใช้แอสตร้าเครื่อง1600  16v  ติดแกสแบบดูด
มีปัญหากับคอล์ยเหมือนกัน  เฉลี่ยปีละตัวครับ
ท่านผู้รู้บอกว่าเกิดจากใช้หัวเทียนกับสายหัวเทียนไม่ตรงรุ่นครับ
หัวเทียนของโอเปิลต้องเป็นแบบมีความต้านทานภายในสูงกว่าเครื่องยุ่น

ถ้าใช้หัวเทียนแบบธรรมดาจะทำให้มีกระแสไหลจากคอล์ยมากเกินไป
ทำให้คอล์ยทำงานหนักกว่าปกติ  อายุจึงสั้น

ไม่รู้ถูกผิดประการใด
ผู้รู้ในเวปเราน่าจะอธิบายได้

Offline doctorit

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ใช้แอสตร้าเครื่อง1600  16v  ติดแกสแบบดูด
มีปัญหากับคอล์ยเหมือนกัน  เฉลี่ยปีละตัวครับ
ท่านผู้รู้บอกว่าเกิดจากใช้หัวเทียนกับสายหัวเทียนไม่ตรงรุ่นครับ
หัวเทียนของโอเปิลต้องเป็นแบบมีความต้านทานภายในสูงกว่าเครื่องยุ่น

ถ้าใช้หัวเทียนแบบธรรมดาจะทำให้มีกระแสไหลจากคอล์ยมากเกินไป
ทำให้คอล์ยทำงานหนักกว่าปกติ  อายุจึงสั้น

ไม่รู้ถูกผิดประการใด
ผู้รู้ในเวปเราน่าจะอธิบายได้

ที่สินออโต้ ตอบมาครับว่า
ถ้าใช้แก๊ส หัวเทียนต้องเปลี่ยนบ่อยหน่อย ถ้ามันเริ่มไม่ดี คอยล์และสายจะมีกระแสตกค้าง ทำให้คอยล์เสียเร็วได้ครับ

ผมใช้บริการที่สินออโต้ตลอดครับ ดูแลดี

Offline yut

• **
ตรวจเช็คอย่างไรครับ ถึงจะรู้ว่าคอยล์เสีย

Offline rk0212

• **
วิธีตรวจเช็คนิยมใช้แบบถอดมาทดสอบกับรถอีกคันที่ใช้งานได้ปกติ
หรือเอาคอล์ยที่ใช้งานได้ดีมาเปลี่ยนใส่แล้วทดลองใช้งานครับ
คอล์ยไม่สามารถวัดความต้านทานหรือค่าทางไฟฟ้าอื่นได้
ที่อู่ใหญ่จะมีคอล์ยเอาไว้ทดสอบโดยเฉพาะ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง