[ข้อมูล] ระบบหล่อเย็นเบื้องต้น(หม้อน้ำ)

kamolwat_t · 61708

Offline CORSAMO

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ปัญหาเรื่องรถตัวร้อนนี่ทำให้คนขับตัวร้อนไปด้วยเลย...ขอบคุณมากที่เล่าเรื่องระบบลดความร้อนในรถให้ได้อ่าน...เพราะกำลังปวดหัวกับมันอยู่เหมือนกัน....เพราะเปลี่ยนๆๆๆๆๆ อะไหล่ต่างๆ ที่ว่ามา (นับตั้งแต่ หม้อน้ำ สวิท  วาวล์)ไปซะเกือบทุกอย่างที่ว่ามาแล้ว ก็ยังปรากฏว่า พอขับๆๆ อยู่ดีดี อุณหภูมิก็ขึ้นๆ (ขึ้นถึง 95-97) ให้ใจหายเล่น บางทีก็พบว่าพัดลมขี้เกียจทำงาน ก็ จอดรถข้างทางสักพัก สตาร์ทรถใหม่ พอพัดลมทำงาน ความร้อนลดก็วิ่งกันต่อไปได้ แต่ก็ไปๆ หยุดๆ เพราะไม่อยากทู่ซี้ขับจนเครื่องดับ กลัวจะมีปัญหาอื่นๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะ

อยู่แถวถนนรามอินทราน่ะค่ะ แต่ต้องเข้าเมืองแต่เช้าตรู่ไปส่งนักเรียน แล้วกลับมาจอดแถว ม.เกษตร ค่ะ ตอนนี้ก็ใช้บริการที่อู่ในซอยวัชรพล ซึ่งก็ดูแลรถโอเปิลเป็นส่วนใหญ่น่ะค่ะ  ลืมเล่าไป รถที่ใช้เป็น Opel Corsa Swing 5 ประตู ติดระบบ LPG มา3ปีแล้ว ก็มีปัญหาบ้าง ปัญหาหายไปบ้าง จนตอนนี้เพิ่งมามีปัญหาเรื่องรถตัวร้อน ช่างก็เปลี่ยนเจ้าหัวโตที่ว่าแล้ว เปลี่ยนมา 2 ตัวแล้ว (ช่วงความร้อนที่ใช้ 87-93ค่ะ) แต่ก็แปลกถ้ามันจะเกิดเสียขึ้นมาอีก  เพราะเปลี่ยนมาเป็น ครั้งที่ 2 ในรอบเดือนนี้  ตอนนี้ช่างก็จะเอาเข้าไป Check ดูอีกที่แล้วค่ะ เพราะมันยังมีปัญหาที่พัดลมไม่ทำงานตอนอุณหภูมิเลิยช่วงที่มันควรจะทำ น่ะค่ะ .....ปวดหัว

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ
« Last Edit: 30 Aug 2010, 13:26 by CORSAMO »

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
พัดลมโดนแปลงมาหรือเปล่าครับ...

มันมีปัญหาเรื่องสเปคของหัวโตเช่นกันครับ...

ของเก่าพัง... เปลี่ยนใหม่ยังใส่ 97-92 (แปลว่าพัดลมเริ่มทำงานที่ 97พอลงมาที่92จึงหยุด) มันก็ยังดูว่าร้อนครับ...

อยู่แถวไหนครับเผื่อจะให้ใครช่วยดู

ไม่ก็สวิตท์มีปัญหาครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bat

• bat
เท่าที่เจอะมา จะมีอยู่ไม่กี่อย่าง ถ้าพัดลมดับๆติดๆก็มาจากสวิตหัวโต เริ่มจะมีปัญหาแล้วละครับ ถ้าตอนนี้พัดลมยังหมุนแรงอยู่รีบไปจัดการก่อนนะครับไม่งั้นต้องเสียเงิน ค่าพัดลมอีกตัวนะ 
อยู่แถวไหนล่ะครับ :) :)

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
พัดลมหม้อน้ำ มือสองราคเท่าไร หรือเราใช้ของยี้ห้อเทียบ อื่นได้
น้ำยาหม้อน้า เราใช้ของศูนย์ โตโยต้าแบบผสมเสร็จได้ไม่ครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline kong_kang

• *
thank you ครับผม จะลองไปดู  :มั้ง:

ASTRA 16V

Offline saluman

• *
ช่วยด้วยครับ

เปลี่ยท่อพักใหม่แล้ว ความร้อนขึ้นถึง 100 ครับ

ผมชื่อ ธนกฤต ครับ พอดี เพิ่งซื้อ Astra Caravan 1.6 มาเมื่อ 29 /10/ 2553 พอดี ใช้ไปเมื่อ 30/10/2553 ทั้งวันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ แต่สังเกตุเห็นท่อพักไอเสีย ใส้มันขาด นะครับ
ผมก็เลยเข้าไปเปลี่ยนท่อพักใหม่ 31/10/2553 พอเปลี่ยนเสร็จ ขับออกมายังไม่ถึงบ้านเลยครับ เจอรถติดหน้า โฮมโปรกิ่งแก้ว ความร้อนวิ่งขึ้นพรวด จาก 88 เป็น 100 กว่า จนเกินขีดแดงไปแล้ว
เลยไม่ทราบว่าเป็นปัญหาจากไหน.  ก่อนหน้าที่ท่อพักใส้ขาดแล้วมันรั่ว ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ  พอเปลี่ยนเสร็วแล้ววิ่งกลับทำให้ความร้อนวิิ่งขึ้นไป

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบขอบพระคุณครับ

0886959994

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ช่วยด้วยครับ

เปลี่ยท่อพักใหม่แล้ว ความร้อนขึ้นถึง 100 ครับ

ผมชื่อ ธนกฤต ครับ พอดี เพิ่งซื้อ Astra Caravan 1.6 มาเมื่อ 29 /10/ 2553 พอดี ใช้ไปเมื่อ 30/10/2553 ทั้งวันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ แต่สังเกตุเห็นท่อพักไอเสีย ใส้มันขาด นะครับ
ผมก็เลยเข้าไปเปลี่ยนท่อพักใหม่ 31/10/2553 พอเปลี่ยนเสร็จ ขับออกมายังไม่ถึงบ้านเลยครับ เจอรถติดหน้า โฮมโปรกิ่งแก้ว ความร้อนวิ่งขึ้นพรวด จาก 88 เป็น 100 กว่า จนเกินขีดแดงไปแล้ว
เลยไม่ทราบว่าเป็นปัญหาจากไหน.  ก่อนหน้าที่ท่อพักใส้ขาดแล้วมันรั่ว ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ  พอเปลี่ยนเสร็วแล้ววิ่งกลับทำให้ความร้อนวิิ่งขึ้นไป

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบขอบพระคุณครับ

0886959994

สงสัย ตอนทำท่อจะไปโดนสายอะไรหลุดฮะ...

สายๆจะโทรไปนะครับ... ทิ้งเบอร์ไว้แบบนี้ ช่วยกันง่ายดีฮะ... สบายผมเลย...  :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ยังไงไม่น่าจะเกี่ยวกับท่อนะครับ ตอนที่มันร้อนนี้พัดลมทำปกติไหมครับ ยังต้นอัพเดทด้วยน้อ.......
***ถ้าความร้อนเกิน 100 ให้จอดเข้าข้างทาง ดับเครื่องและ อย่าพึ่งทำอะไรจนกว่ามันจะเย็นนะครับ เดี๋ยวไปกันใหญ่

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline saluman

• *
ตอนนี้ผมเช็คแล้ว   ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงานครับ  พอเอาพัดลมไปต่อตรง มันยังทำงานดีอยุ่ครับ แต่เวลาขับพัดลมไม่ทำงานครับ พอวิ่งความร้อนลดลงครับ แต่จอดกับรถติดแล้วขึ้นพรวดเลยครับ
ไม่ทราบว่าต้องเช็คยังงัยดี  วันพุธผมจะเอาเข้าอู่พี่สินครับ ขอบพระคุณที่แนะนำครับ  รบกวนผุ้รู้ช่วยไข

ขอบพระคุณครับ

ธนกฤต 

Offline Omega VIP

ไม่สวิตท์หัวโตเจ๊ง ก็ รีเลย์พัดลมเจ๊ง ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง