[ การบำรุงรักษา ] รายงายผลพร้อมภาพแก้ปัญหา S กระพริบ(ล้าง GEAR SELECTOR)

optimus · 15582

Offline optimus

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ตามที่เคยเกริ่นไว้แล้วรถผม corsa 5 dr. มีปัญหา s กะพริบ บ่อยๆ(มาก)ก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆในเวปว่าให้ลองล้าง gear selector ดู ผมก็ทำตามครับ พอดีมีวันหยุด เสาร์ก็เลยจัดการล้าง ผลจากการล้างแล้ว
ปรากฎว่าได้ผลดีมากครับ s ไม่กระพริบแล้วตั้งแต่ล้างมีกระพริบแค่ครั้งเดียว (เพราะผมไปเปลี่ยนเกียร์จาก D มาเป็น N ขณะรถไหล 555 )แนวทางการทำงานก็ยึดตามท่านขอนลอยจาก www.opellove เป็นหลักครับดูจากทั้งภาพและวิธีอธิบายต่างๆแล้วก็ว่าไปตามนั้นแต่ของผมไม่ได้ถอดสายไฟออกมาเพราะมันถอดยาก(ติดหม้อต้มแก๊ส) ต้องขอขอบคุณอย่างสูงสำหรับคำแนะนำต่างๆจากเพื่อนๆในเวปครับและวิชาการต่างๆจากท่านขอนลอยด้วย ขอบคุณครับ ส่วนท่านใดจะลอง DIY.ด้วยตนเองโดยยึดแบบอ้างอิงจากผมก็ยินดีอย่างยิ่งครับดูได้ตามภาพเลย ช่วยเหลือกันครับ
« Last Edit: 09 Aug 2011, 22:10 by kamolwat_t »

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :D :D :D แจ่มครับ เด๋วเก็บไว้เป็นข้อมูล เผื่อคันแวนผมมันงอแงในวันหน้า :เครียด:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ขอบคุณครับ ผมขอย้ายเข้า FAQ ล่ะกัน

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline bat

• bat
ผมใช้เกียร์ธรรมดาแต่ก็มีซีเล็คเตอร์ของเกียร์ออโต้ติดรถไว้ตัวนึงเลย กะว่าถ้าวันนึงเจอะรถใครมีอาการก็จับเปลี่ยนเลย  8) 8) 8)  เหตุเกิดก็เพราะไปดูกระทู้น้าขอนลอยเนี่ยละ ;D ;D :D

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
นี่ล่ะคำถามยอดฮิต ว่าล้าง selector ยังไง

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
ขอบคุณครับ ขอเก็บข้อมูล เพื่อเกิดขึ้นกับเราบ้าง

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline mammoth

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • โทร 081 401 3583 ครับ
ผู้รู้ทุกท่านครับ ผมก็กระพริบครับ อาการ เกียร์ D ไม่มีแรง ลองล้าง Selector และเปลี่ยนฟิวส์ ที่จุดบุหรี่แล้ว ยังไม่หายกระพริบครับ พอสตาร์ทเครื่อง จะวิ่งได้ซัก 200 เมตร ก็กระพริบครับ จะเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ที่เติมมั๊ยครับ เพราะเช็คแล้ว มันเกินขึด Max มานิดหน่อยครับ

ตอนนี้ต้องใช้วิธีเข้าเกียร์ 1-2-3 เอาครับ ไม่รู้ว่าต้องเช็คที่จุดไหนอีกครับ อีกอย่างเวลาเปิด Selector ออกมา ทำไมช่างเดิมเค้าใส่จารบีไว้เพียบเลยอ่ะครับ เลยสงสัยว่าเราต้องล้างให้สะอาดเอี่ยม หรือต้องเอาจารบีมาทาไว้เหมือนเดิมครับ

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ผมได้ลองล้างดูแล้วแต่ตอนถอดออกมาปรากฎว่าหน้าคอนเทคมันสปาคร์กันเป็นผิวขรุขระหมดเลย ก็เลยเอากระดาษทรายเบอณ์600วางบนแผ่นกระจกแล้วคว่ำหน้าซีแลคเตอร์ลงทำการฝนไปรอบจนเรียบทั้งหน้า และตัวชิป3ตัวเล็กๆก็คีมจับให้ส่วนที่จะฝนออกโผล่ออกมาแล้วทำการฝนจนเรียบปากของคีมจะกำหนดให้หน้าสัมผัสเป็นเส้นตรงตอนประกอบกลับผมดึงสปริงให้ยืดนิดหนึ่งไม่มากถ้ามากจะประกอบลำบาก และใส่จารบีไปนิดหนึ่ง ดีใจได้วันเดียว s กระพริบเหมือนเดิม ตอนกำลังฮอลเกียร์ แล้วจะถ่ายรูปไว้เยอะ ได้เอามาแบ่งปันกัน แต่ต้องหัดโพสรูปให้เป็นก่อน

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ประมาณนี้อ่ะครับ พอดีหา link จากผู้ดูแลไม่เจอ ถ้าหลายรูปใน reply เดียว ก็ more attachments นะครับ
ถ้ามีรูปแล้วเอามาแชร์ๆกันดูบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline bancha

• นักรบพเนจร
  • **
  • 091-0374858
  • No.: 267
  • รุ่นรถ: opel corsa 3D 1.4i
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเดิม เกียร์ auto
เมื่อวาน ตัว s กระพริ๊บ วันนี้เลยจัดการล้าง gear selector ตามขั้นตอนข้างบนครับถึงขั้นตอนถอดฝาเพลต ปรากฏว่ามีน๊อต 1 ตัวขันไม่ออก ขันกับไขควงจนหัวบาน เลยยกไปให้ร้านซ่อมมอไซต์ใกล้ๆ บ้านช่วยถอดให้ หลังจากล้างและประกอบเสร็จ ตัว s หายกระพริ๊บ แต่ต้องรอดูอีซัก 3-4 วันว่าเป็นยังงัยบ้าง ขออย่าต้องฮอลเกียร์ใหม่เลยสาธุๆๆๆ ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้มากครับ  8) 8) 8)

091-0374858

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
เมื่อวาน ตัว s กระพริ๊บ วันนี้เลยจัดการล้าง gear selector ตามขั้นตอนข้างบนครับถึงขั้นตอนถอดฝาเพลต ปรากฏว่ามีน๊อต 1 ตัวขันไม่ออก ขันกับไขควงจนหัวบาน เลยยกไปให้ร้านซ่อมมอไซต์ใกล้ๆ บ้านช่วยถอดให้ หลังจากล้างและประกอบเสร็จ ตัว s หายกระพริ๊บ แต่ต้องรอดูอีซัก 3-4 วันว่าเป็นยังงัยบ้าง ขออย่าต้องฮอลเกียร์ใหม่เลยสาธุๆๆๆ ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้มากครับ  8) 8) 8)
หากเราขันสกรูที่เป็นหัวไขควงแล้วรู้สึกว่ามันทำท่าจะรูด ให้ใช้ไขควงที่ด้ามสามรถใช้ฆ้อนตอกได้ ตอกก่อน (ใช้แรงพอประมาณแล้วแต่ขนาดของสกรู) แล้วจึงใช้ไขควงตัวเดิมขันออกมา (ตอนตอกดูให้แน่ใจว่าตอกลงไปแล้วมันตะไม่มีอะไรแตกร้าว)
ถ้าหากเราขันจนรูดแล้ว เอาฆ้อน ทุบๆๆให้ยุบๆ แล้วใช้ไขควงตอกลงไปเพื่อให้มันขึ้นรูปตามหัวไขควง (เป็นการทำหัวสรูให้สวยเหมือนเดิม)แล้วจึงขันออกมา
ถ้าทำทั้ง 2 วิธีแล้วไม่ออก เจียรหัวมันทิ้งเมื่อแกะออกมา ใช้คีมล๊อคจับหมุน ก่อนจับเอาฆ้อนตีลงไปตรงๆก่อน
หรือเชื่อมแล้วหมุนออก ความร้อนจาการเชื่อมจะทำให้สกรูถอดง่ายขึ้น

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง