แอร์รั่ว หาสาเหตุได้จากที่ใดได้บ้าง

colorbugs · 6203

Offline colorbugs

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • It's me
ผมใช้ astra 5D เครื่อง 2.0 8v ใช้ไปสักพักแอร์ไม่เย็นไปตรวจเช็คพบว่า คอมแอร์พัง ก็ได้เปลี่ยนตัวใหม่ (ตรงรุ่นเครื่อง c20ne) แต่มือสอง ติดตั้งแรกๆใช้งานไปก็เย็นดี แต่เสียงการหมุนของคอมแอร์ไม่ระรื่นหูเลย หากไปฟังใกล้ๆจะได้ยินเหมือนเสียงลูกปืนไม่แน่น ใช้ไปสักระยะ แอร์ไม่เย็นก็ไปเติมน้ำยาตามปกติ ช่างบอกแหวนรั่ว(เค้าเรียกว่าอะไรจำไม่ได้ เป็นแหวนที่ก่อนออกจากคอมแอร์ไปยังท่อแอร์) ยังไม่เปลี่ยนเพราะหาซื้อของไม่ได้ ช่างเลยใช้กาวซีลให้ เติมให้เย็นฉ่ำอยู่วันนึง รุ่งเช้าก็ไม่เย็นอีกแล้วเลยไปหาซื้อแหวนดังกล่าวได้มา วงละ 200 บาทx2 เป็น 400 บาท(แพงจัง) ไปอีกร้านก็ให้เค้าเปลี่ยนแหวนให้ ช่างคนนี้ช่างเจรจาว่าควรจะไล่ระบบใหม่ เปลี่ยนนู้น เปลี่ยนนี่ ผมไม่สนใจ ได้ไดร์เออร์ไปตัวนึง และเติมน้ำยาให้ ระหว่างที่เติมรู้สึกความดันไม่ขึ้นเลย ไม่ทราบเพราะสาเหตุอะไร ต้องเร่งเครื่องความดันถึงจะขึ้น หลังจากเติมไปแล้วได้ยินเสียงฟี้ๆที่จุกเติมน้ำยา แต่ช่างเค้าบอกว่าให้ปิดจุกให้แน่นมันก็จะไม่รั่วออกมาแล้ว แต่ก็ไม่เย็น ออกจากร้านไปไม่เข้าอีกแล้ว เว้นไปสักสองสามวัน ให้อีกร้านดู เค้าบอกว่าเสื้อคอมแอร์รั่วต้องเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่  :-X .....หากจะซ่อมก็ได้ แต่ไม่รับประกัน .....จนมาถึงบัดนี้ยังไม่ได้ทำอะไรมากมายครับ เพราะแต่ละวันวิ่งรถไม่เกิน 10 กม. แอร์ก็ไม่ได้เปิด เพราะติด wind guard ไว้ที่ประตูทุกบาน เลยเอากระจกลงได้เยอะ ยกเว้นฝนตกหนักๆจะเกิดฝ้า ......

ตอนนี้รอเหรียญในกระปุกเต็มครับ คงจะต้องสั่งคอมแอร์ตัวใหม่(ของผม) อีกแล้ว

ไม่ทราบว่าเรามีวิธีสังเกตุได้จากที่ใดได้บ้างว่าคอมแอร์เรารั่ว จุดที่ควรสังเกตุตรงไหนบ้าง จุดอ่อนไหว เพราะพอไปที่ร้านก้มๆเงยๆก็มีอาการละครับ  ???

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
จิงๆแล้วการรั่วของน้ำยาแอร์ที่พี่เล่ามา...มันมาได้จากหลายสาเหตุ...ผมถึงเน้นว่าให้ดูเกจน์ทั้ง2ด้านว่ามีไรผิดปกติหรือไม่...
ถ้าแรงดันด้านต่ำ(สีน้ำเงิน)เกิน30Psi..และ..แรงดันด้านสูง(สีแดง)เกิน200Psi...ก้อแสดงว่าระบบเรามีปัญหาแน่นอน...
เอาเป็นว่าครั้งต่อไปถ้าเข้าไปทำช่วยจดแรงดันทั้ง2ด้านมาให้ผมด้วยนะครับ...จะได้วิเคราะห์อาการถูก....

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ของผมก็รั่วและซึมครับ แต่ว่ามันซึมช้ามากครับ 5-6 เดือน ถึงจะไม่เย็น ก็เลยปล่อยไว้ก่อน เพราะเติมน้ำยาทีนึงก็ 300 เด๋วว่าจะเอาเข้าไปเช็คเหมือนกัน  :please:

^^ ผมว่าเรื่องแอร์นั้นจบยากครับ เพราะ เจ้าซ่านั้นเขาเก่าแล้วเวลารื้อออกมามันก็จะพังตอนนั้นแหละครับ ไอ้โน่น.....ไอ้นี่.... มันเสื่อมตามเวลา  :shock:

แต่ก็ซ่อมจบนะครับ  8)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง