เปลี่ยนซีลคอมแอร์ 508

tuck · 18021

Offline tuck

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เปลี่ยนซีลคอมแอร์ ยากมั้ยครับ พอดีว่าผมแปลงคอมแอร์มาใช้ จาก508 มาเป็น 507 แต่รู้สึกเย็นไม่ค่อยสะใจเลย อยากจะกลับมาเป็นเหมือนเก่าครับ เพราะอันเดิมก่อนเปลี่ยนหนาวมาก แต่รู้สึกว่ามันรั่ว เลยเปลี่ยนทั้งระบบเลยครับ พอมาใช 507 มันก็ดีแต่เย็นไม่ค่อยหนาวเหมือนเก่าเลย เลยว่าจะไปหาซื้อซีลคอมมาเปลี่ยนเองต้องทำยังไงบ้างครับ :-X >:(

Offline wat3899

• หนึ่งในใต้หล้า
  • CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
ไม่ยากครับ แต่ต้องมีความรู้ความเข้าใจกับมันก่อนครับ  :หึหึ:

ต่อมาก็ต้องมีเครื่องมือที่จำเป็น สำหรับการถอดแผ่นคลัทช์หน้า และถอดซีลคอของตัวคอมเพลสเซอร์  :ตาปิ้ง:

และสุดท้าย ต้องไปซื้อ ซีลคอของคอมเพลสเซอร์ ให้ตรงรุ่นนะ ถามร้านอะไหล่แอร์รถยนต์ทั่วไปก็ได้ครับ  :ปลิว:

แล้วก็มาลงมือทำการเปลี่ยนซีล ตอนถอดไม่ยากเท่าไร แต่ตอนใส่ โดยเฉพาะซีลต้องระวังหน่อย  :เครียด:

มันมีอุปกรณ์ช่วยใส่ซีล โดยไม่ให้ตัวซีลโดนขอบคมๆบริเวณเพลาบาดจนขาด ขณะทำการประกอบซีลครับ  :shock:

ไหนๆก็ถอดมันออกมาแล้ว ก็ทำความสะอาดตัวคอมเพลสเซอร์ และถ่ายน้ำมันคอมฯเก่าออกซะเลย แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไป  :ใบเหลือง:

อ้อ น้ำมันคอมเพลสเซอร์ต้องตรงกับชนิดของน้ำยาแอร์ด้วยนะ อย่าใส่ผิด เดี๋ยวงานเข้า ปริมาณการเติมดูที่ป้ายบนตัวคอมฯ  :red:

ถ้าไม่พบ ก็เติมประมาณ 150-250 CC. ก็พอได้ครับ (กรณีที่ไม่ได้ล้างระบบทั้งหมด)  :หึหึ:

ขั้นตอนสุดท้าย คือทำการทดสอบการรั่ว ด้วยการแวค เฉพาะตัวคอมเพลสเซอร์ เพื่อความมั่นใจว่าไม่รั่ว  ???

หากผ่าน ก็รอการประกอบคืนเพื่อใช้งานต่อไปครับ  :bye:

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Offline yut

• นักรบพเนจร
  • **
ผมถามพี่ Goo มา เห็นมีของที่ท่าน tuck ต้องการ เลยเอามาให้ดูเป็นข้อมูลเปรียบเทียบครับ

ผมถามพี่ Goo มา เห็นมีของที่ท่าน tuck ต้องการ เลยเอามาให้ดูเป็นข้อมูลเปรียบเทียบครับ
ขอบคุณมากเลยครับพี่ มันต้องใช้เครื่องมือเยอะขนาดนี้เลยเหรอครับ   :shock: :shock:

เมื่อวานตอนเย็นผมไปซื้อเค้าให้มาหน้าตาไม่เหมือนกันเลยครับ มันต่างกันยังไงครับ

อีกมุมครับ

Offline yut

• นักรบพเนจร
  • **
ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเห็นเขาเขียนว่าเพจชุดใหญ่ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นชุดซ่อมทุกจุดในตัวคอม อะนะ  ลองดูตามนี้ครับ http://nvair.igetweb.com/

Offline wat3899

• หนึ่งในใต้หล้า
  • CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
ใส่ได้ครับ บางรุ่นดูเหมือนว่าจะออกแบบให้ใช้งานได้หลายๆรุ่นอ่ะครับ  :มั้ง:

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง