ใครเคยใช้พัดลมไอเย็น ระบบนี้มั่งครับ ... ไม่ใช่พัดลมไอน้ำนะครับ

RevelCat · 36618

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
กำลังหาข้อมูลอยู่ ใครเคยดู เคยใช้รุ่นไหนมั่ง รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ ดูมาตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่หาตัวจริงดูยากเหลือเกิน  :-\

http://www.s2pcooling.com/catalogue-1.asp

http://www.thailifewell.com/index.php?route=common/home

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เมื่องานศพพ่อผม  น้องชายซื้อมาเครื่องหนึ่งครับ (ตัว 06MB)ไม่รู้กี่หมื่น  ...ต่อก๊อกน้ำเข้า เปลืองน้ำ เปลืองไฟ เทอะทะดีครับ

เย็นสบาย แต่เสียงดังจัง...

ผมนึกถึงเล้าไก่ ที่บริษัทฯทำทันทีเลยครับ เพราะ ระบบ Evap เนี่ยทำความเย็นให้เล้าไก่เนื้อ ไก่พันธุ์ครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
สุดยอดเลยครับตัวนี้เพี่อนผมเคยซื้อมาใช้ให้ลูกเค้าหมดค่ารักษาไปเกือบแสนปอดชื้นติดเชื้อสบายไป   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
แม่นแล่วครับ เป็นอีวาพูเลทฟ แต่ไปหาดูหลายๆที่ เค้าเข้าใจว่าเป็นแบบไอน้ำกัีนหมด

ว่าแต่ว่า ตกลงมันดีรึปล่าวหล่ะครับ ผมอ่านของน้าโทนี่แล้วก็งงๆ  ;D

แต่ไม่ได้ดูขนาดใหญ่ๆ อ่ะครับ เอาใช้กะห้อง 20-30ตรม. ก็พอ

ไม่อยากใช้แอร์ครับถ้าไม่จำเป็น ลดภาระให้โลกเท่าที่จะทำได้ ....... จริงๆแล้วไม่มีตังติดแอร์  ;D

:o แล้วที่น้าหมอว่านั้น ระบบไอน้ำ หรือระบบ อีวาฯ ครับ หรือสรุปแล้วมันก็ไม่ต่างกันอยู่ดี :shock:

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

ใช้แอร์ 13000BTU Mitsu-econo-slim 20,000บาทไปเหลือๆครับ(ตัวนี้คุ้มสุดครับ)
  เลิกคิดไปเลยครับ Evap กับ Hydro-Spray เนี่ย..อย่างที่น้าหนวดว่ามาแหละครับ ปอดพังนะครับ

ลองใช้ตารางนี้คำนวณครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
บอกอีกนิดนึงละกันครับอย่าไปเปิดในห้องที่อากาศถ่ายเทไม่สะดวกหรือที่อับอากาศความชื้นมันจะทำให้อึดอัดและอุปกรณ์ที่ดูดซับความชื้นมันจะขึ้นรา  ให้ใช้ในที่โล่งๆอากาศถ่ายเทได้ดีครับ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

อืม... สรุปว่า ไม่ต่างจาก ระบบไอน้ำ ตั้งแต่ 10กว่าปีก่อนอยู่ดีสินะครับ  :sosad3

ระบบ Evap มันมีมานานแล้วนะครับ  แต่เพิ่งจะมีคนคิดทำเป็น แบบเคลื่อนย้ายได้
แล้วอุตริจะเอามาขายใช้กับคน  มาเปิดตลาดขายกันใหญ่

เครื่องที่น้องชายผมซื้อมา ก็ไม่กล้าเอาไปบริจาควัดครับ  กลัวชาวบ้านเขาด่ากัน 
ตอนนี้ เอาไปใช้ในสวนครับให้คนงานใช้ในที่ Open air นานๆเขาก็เปิดกันที..ไม่ work แล้วครับ

ไม่อยากใช้แอร์ครับถ้าไม่จำเป็น ลดภาระให้โลกเท่าที่จะทำได้ .......
แส  ดง  แว่....คิดว่า แอร์ เลวร้ายกว่า พวกพัดลมระบบอื่นหรือครับ...มันเลวกว่าตรงไหนอ่ะครับ

ไม่อยากใช้แอร์ครับถ้าไม่จำเป็น ลดภาระให้โลกเท่าที่จะทำได้ .......
แส  ดง  แว่....คิดว่า แอร์ เลวร้ายกว่า พวกพัดลมระบบอื่นหรือครับ...มันเลวกว่าตรงไหนอ่ะครับ

;D ;D ;D  ความคิดตื้นๆ เบื้องตนของผมคือ น้ำยาแอร์ มันไม่ดีต่อสุขภาพของโลกครับ แล้วก็อื่นๆอีกนิดหน่อย

แต่อย่างที่ว่าอ่ะครับ อันไหนจำเป็นต้องใช้ก็ใช้ไป อันไหนเซฟได้ก็เซฟไป(หมายถึงเซฟสภาวะแวดล้อมอ่ะครับ)

แล้ว....ผมเข้าใจถูกมั๊ยเรื่องน้ำยาแอร์ รึผมคิดมากไป :เครียด:

น้ำยาแอร์น่ะมันอยู่ในระบบครับแอร์บ้านผม6ปีแล้วยังเย็นเจี๊ยบอยู่เลยครับแอร์บ้านนี่มันรั่วไหลออกสู่บรรยากาศน้อยมากๆครับถ้าไม่มีการซ่อมบำรุงหรือติดตั้งไม่ดี  น้ำยาแอร์มันมีผลต่อสภาวะโลกก็จริงแต่วิธีการป้องกันมีครับเพียงแต่ช่างไม่ใช้วิธีที่ถูกต้องเท่านั้นทำให้มันรั่วไหลออกสู่บรรยากาศ  แอร์ในรถนะครับมันระบายออกมามากกว่าแอร์บ้านอีกครับรถของเราใช้R-12มั๊งมีผลมากครับถ้ากลัวอย่างนั้นเอาพัดลมดังกล่าวไปติดในรถครับแล้วถอดระบบแอร์ในรถออกครับจะช่วยสภาวะโลกได้มากกว่าครับ  ทางที่ดีขี่จักรยานด้วยครับเพราะควันไอเสียมีผลต่อสภาวะแวดล้อมโลกมากมายเหมือนกันครับ  :haha :haha :haha เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากครับเพียงแต่เมื่อเรารู้ว่ามันมีผลกระทบต่อสภาวะแวดล้อมโลกเราก็ควรใช้มันอย่างระมัดระวังและมีจิตสำนึกครับ :P :P :P

8) 8) 8) 8)

น้ำยาแอร์น่ะมันอยู่ในระบบครับแอร์บ้านผม6ปีแล้วยังเย็นเจี๊ยบอยู่เลยครับแอร์บ้านนี่มันรั่วไหลออกสู่บรรยากาศน้อยมากๆครับถ้าไม่มีการซ่อมบำรุงหรือติดตั้งไม่ดี  น้ำยาแอร์มันมีผลต่อสภาวะโลกก็จริงแต่วิธีการป้องกันมีครับเพียงแต่ช่างไม่ใช้วิธีที่ถูกต้องเท่านั้นทำให้มันรั่วไหลออกสู่บรรยากาศ  แอร์ในรถนะครับมันระบายออกมามากกว่าแอร์บ้านอีกครับรถของเราใช้R-12มั๊งมีผลมากครับถ้ากลัวอย่างนั้นเอาพัดลมดังกล่าวไปติดในรถครับแล้วถอดระบบแอร์ในรถออกครับจะช่วยสภาวะโลกได้มากกว่าครับ  ทางที่ดีขี่จักรยานด้วยครับเพราะควันไอเสียมีผลต่อสภาวะแวดล้อมโลกมากมายเหมือนกันครับ  :haha :haha :haha เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากครับเพียงแต่เมื่อเรารู้ว่ามันมีผลกระทบต่อสภาวะแวดล้อมโลกเราก็ควรใช้มันอย่างระมัดระวังและมีจิตสำนึกครับ :P :P :P

:o เรื่องจริงโดนใจ ไม่ออกทะเล  ;D

ทุกวันนี้ก็พยามขับรถไม่เปิดแอร์อยู่ครับ แต่ไม่ได้เซฟเดอะเวิร์ล อะไรนักหนักครับ เซฟเชื้อเพลิงกะเซฟตัง  :haha  แต่รถติดๆแดดแแรงๆ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน  เปิดอยู่ดี :วิญญาณ:

Offline benznavy

• นักรบพเนจร
  • **
ผมว่าพัดลมพวกนี้ ไม่ทำลายโลกนะแต่ทำลายสุขภาพผู้ใช้นะครับ ระวังชื้น ขึ้นรา ปอดบวมอักเสบนะครับ ที่ทำงานผมไม่ได้ใช่พัดลมพวกเนีย  :sosad3แต่ใช้แอร์ระบบน้ำชิว เวลาป่วยก็ป่วยกันหมดทั้งลำเลยครับ  :dead:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
 :sorry

ในฐานะที่ เคยเป็นฝ่ายการตลาดให้บ. ผลิตและขาย (แะช่วยพัฒนา)เจ้าพัดลมตัวนี้ และ ระบบพัดลมไอน้ำ มาก่อนนะครับ จะอธิบาย โดยคร่าวๆ สงสัย โทรมาถามครับ...

ทั้งเจ้า ตัว e web และ พัดลมไอน้ำ ออกแบบมาให้ใช้ ในพื้นที่เปิดครับ เช่น หอประชุม ตามโรงเรียน สนามกีฬา โรงงาน อะไรแบบนั้น ไม่ได้ออกแบบมาให้อยู่ในพื้นที่ปิดครับ.. ตามที่น้าหมอบอก...

ตัว ตู้อีเวบ สร้างง่ายมากๆ ผมอธิบาย เทคนิคนิดเดียว ก็สั่งให้ช่างทำกันเองได้แล้วครับ ไม่ได้ลำบากอะไรเลย.. แต่ก็ยังไงมันยมีข้อจำกัดทางเทคนิคครับ อย่าเชื่อ ข้อมูลบางตัวมากไปบางทีมันก็เวอร์ครับ

สิ่งที่ต้องทราบเรื่องการใช้งานคือ...

1. มันไม่ได้ออกแบบมาให้ ยิงเข้าหาคนโดยตรงครับ ทั้ง 2 ระบบ มันออกแบบให้ ทำให้ อากาศโดยรวม มันเย็นลง โดยการใช้ การแลกเปลี่ยนความร้อนของไอความชื้น(จากเครื่อง) และ อากาศแห้ง(ธรรมชาติ)

คนที่ผลิตมันจะ ปัญญาอ่อนเอา มาเป่าเข้าหาคน ผมกระจุย หน้าเปียก ไม่มีใครกล้าเข้าใกล้เครื่อง...

2. มันไม่ได้ทำให้ปอดบวม... และเป็นหวัด... ปอดบวมเกิดจากอะไรไปถามเฮียกู เอานะครับ.. ท่าจะยาว... ถ้าคนเราจะปอดบวม ลองคิดดูว่าเวลาที่เล่น น้ำตก อาบน้ำ ลงทะเล ความชื้นสูงกว่า ใช้เวลามากกว่า เดินผ่านเจ้า 2 ตัวข้างบนกี่นาทีกี่ชั่วโมงครับ... สิ่งที่ เป็นอันตราย จะมีเชื้อรา จากแผง e web ที่ไม่ได้มาตราฐาน ครับ ปรกติของแพงๆจะมีการอบน้ำยากันเชื้อรามาให้ด้วยครับ ระวังเรื่องพวกนี้ดีกว่าครับ

ไม่ใช่ว่ามันเป็นของไม่ดีนะครับ แต่ว่าต้องเข้าใจวิธีการใช้งานครับ...

ที่ง่ายๆ กว่านั้น คือ... ทำให้ คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานเบาแรงลงครับ... ง่ายๆมากๆ  ค่อยคุยกันต่อ ผมปั่นแบบให้ลูกค้าก่อนฮะ จะตายอยู่แย้ว....  :omg:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

อันที่จริงตัดงบประะมาณไปตั้งแต่ น้าหมอกับน้าโทนี่มาแถลงการแล้วครับ พอดีว่าในบ้านมันไม่ได้ร้อนมากอย่างที่คิด เลยว่าจะเอาตังไปติดฟิล์มแทนตอนนี้

ที่สนใจตอนแรก ก็ตรงที่เค้าโฆษณาว่า ไม่ทำให้อาการชื้นนี่แหล่ะครับ แต่ก็สงสัยอยู่ลึกๆว่า มันก็ใช้น้ำชั่วโมงละเป็นลิตรอยู่ดี แล้วมันจะไม่ชื้นได้จริงเรอะ

พอดีว่าบ้านนอกบ้านนามันมีให้ดูของจริงน้อยครับ ตั้งแต่ปีที่แล้วที่งานแสดงสินค้ายังไม่เห็นอีกเลย โชว์รูมก็ไม่มี เลยถามๆดูเผื่อว่าจะมีผู้ที่ใช้ของจริงหรือผู้เกี่ยวข้องดูอ่ะครับ :อุ่น:

สำคัญสุด ถ้ายังมีปัญหาเกี่ยวกะความชื้นอยู่ คงคบกันยากครับ ไม่ต้องพูดถึงคนจะปอดบวม แต่งานผมมันจะไปซะก่อน

แต่ถ้าคุณต้นว่าอย่างงี้ ว่างๆ จะโทรไปถามคุณต้นอีกทีดีก่า เผื่อมาวางแนวทางกานใช้แบบอ่นๆ :giveme

Offline kamolwat_t

• DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ความชื้นสัมพัสในอากาศ ปรกติ บ้านเราอยู่ประมาณ 30 ครับ เวลาที่อยู่ ในป่า จะประมาณ 60 (ไม่ใช่ป่าแห้งๆหน้าแล้งนะฮะ) เวลาอาบน้ำ อาจจะขึ้นไปเกิน 80 ครับ

เครื่องมันใช้ น้ำ 3 ลิตร หรือน้อยกว่า ต่อพื้นที่ 4x4 เมตร แถม อากาศยังถ่ายเทด้วย.... ไม่ทันทำให้อากาศชื้นมากๆๆๆๆหรอกครับ

มันเป็น เหมือน อุปกรณ์ที่ต้องดูหน้างานและติดตั้งตามระบบโดยเฉพาะครับ ถ้า เอามาใช้ผิดที่ผิดทาง(เพราะว่าอยากขายของ) ก็ซวยไปครับ  :sorry

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Pongthepoko

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ไอเย็นดีกว่าครับ  :ใบเหลือง:

ติดตั้ง จำหน่าย เช่า พัดลมไอน้ำ อุปกรณ์ ราคาประหยัด

Offline falconmatt

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    • Marumo
ต้องใช้ในพื้นที่เปิดโล่งพอสมควรนะครับ ไม่งั้นปอดพังแน่ๆ แล้วก็ต้องขยันเปลี่ยนน้ำบ่อยๆด้วยครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง