### ลูกปืนล้อ ล้อหลัง ถูก...ราคา...รถจักรยาน ###

NONGG2500 · 18429

Offline NONGG2500

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

ผมซื้อ รถคอร์ซ่า 5 ประตู ให้พวกกันใน กลุ่ม เดิมก็มี 3 ประตู อยู่แล้ว
 แต่อยากได้ 5 ประตู เพิ่มอีกซักคัน ผมก็เลยจัดให้ ตามคำเรียกร้อง
 ได้มาก็ให้ช่างจัดการ ดูแลช่วงล่าง ปรากฏว่า ลูกปืนล้อ ทั้ง หน้า หลัง
 หลวม หมดเลย ก็จัดการเปลี่ยนซ่ะ ซื้ออะไหล่ ที่ร้านอะไหล่ที่ผมซื้อโช๊ค
 ที่ร้านมีหมดทั้ง ล้อหน้า และ ล้อหลัง ราคาลูกปืน

ล้อหน้า ตลับละ 560 บาท เป็น ยี่ห้ PBM MADE IN EES (ประเทศอะไรใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ)

ล้อหลัง ข้างละ 2 ตลับ เล็ก กับ ใหญ่ ราคา 2 ตลับ 260 บาท (ถูกมาก)

ล้อหน้าไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

8) 8) :P :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline JOe1323

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 289
  • รุ่นรถ: astra 8V
  • สีรถ : แดงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: Sr-20 E85 only
ถูกจัง ของcopyหรือเปล่า ล้อหน้าราคาปกติ ผมใช้skf ข้างละ550บาท แต่ข้างหลังยังไม่เคยเปลี่ยนแต่มันน่าจะแพงกว่านี้

เคยโดนของcopy มันทำเหมือนกันเลย ใส่ไปไม่กี่วันหลวมกว่าเก่าอีก  :)

• BAN!!!!!

ร้านอะไหล่ที่ผมซื้อ ก็น่าเชื่อถือพอสมควร เคยใช้บริการตั้งแต่
 เจ้าของร้าน เมื่อก่อนยังเป็นลูกจ้างร้านอะไหล่ จนปัจจุบันออก
 มาเปิดร้านเอง เป็นร้านอะไหล่ใหญ่ ในอุทัยธานี ถ้าผมซื้ออะไหล่
 จะบอกเลยว่า ดีหรือไม่ดีครับ ลูกปืนล้อหลังผมก็เคยเปลียนของ
 ผมเอง ข้างซ้าย ก็จำได้ว่าราคาไม่แรงผมให้ช่างไปเบิกเองที่ร้าน
 เพราะผมเปิด เครดิต กับทางร้านอยู่ คุณภาพก็น่าจะใช้ได้ นี่ล้อ
 หลังขวาก็เริ่มด้ง อีกแหละ เดี๋ยวก็จะเปลี่ยนอีกข้างครับ

:มั้ง: 8) :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

ร้านอะไหล่ที่ผมซื้อ ก็น่าเชื่อถือพอสมควร เคยใช้บริการตั้งแต่
 เจ้าของร้าน เมื่อก่อนยังเป็นลูกจ้างร้านอะไหล่ จนปัจจุบันออก
 มาเปิดร้านเอง เป็นร้านอะไหล่ใหญ่ ในอุทัยธานี ถ้าผมซื้ออะไหล่
 จะบอกเลยว่า ดีหรือไม่ดีครับ ลูกปืนล้อหลังผมก็เคยเปลียนของ
 ผมเอง ข้างซ้าย ก็จำได้ว่าราคาไม่แรงผมให้ช่างไปเบิกเองที่ร้าน
 เพราะผมเปิด เครดิต กับทางร้านอยู่ คุณภาพก็น่าจะใช้ได้ นี่ล้อ
 หลังขวาก็เริ่มด้ง อีกแหละ เดี๋ยวก็จะเปลี่ยนอีกข้างครับ

แสดงว่ารถลุงโหน่งข้างซ้ายรับน้ำหนักมากกว่าข้างขวาเลยลาจากไปก่อนทั้งๆที่เกิดมาพร้อมกัน  :haha :haha :haha  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• BAN!!!!!

แสดงว่ารถลุงโหน่งข้างซ้ายรับน้ำหนักมากกว่าข้างขวาเลยลาจากไปก่อนทั้งๆที่เกิดมาพร้อมกัน  :haha :haha :haha  :P :P :P

:berserk :berserk :berserk

ดีนะที่เปลี่ยนด้านซ้าย...ถ้าเปลี่ยนด้านขวาก่อน ก็จะบ่น...ว่าผมเบาเป็น...(น้า)นุ่น อีก  :haha :haha :haha

Offline jzdotnet

• รุ่นรถ: Corsa B
  • เครื่องยนต์: C14NZ
"Made in the EEC" (European Economic Community, the pre-EU name used until 1993) was mostly used for those among the 12 EEC countries which had a lesser reputation in terms of product quality than Germany

12 EEC countries
Belgium
Denmark
France
West Germany
Greece
Republic of Ireland
Italy
Luxembourg
Netherlands
Portugal
Spain
United Kingdom

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ผมก็บอกลุงโหน่งไปแล้วนี่นา  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :วิญญาณ:  :วิญญาณ:

ผมแค่เป็นขอ ยืนยัน นอนยัน ว่า ยี่ห้อ ที่ซื้อมามันมี ที่มาที่ไป แค่นั้นครับ...น้าหมอ

จะของแท้รึเป่า ก็แต่บุญวาสนาแล้วอ่ะครับ

:มั้ง: :หึหึ: :P

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
  ;D มันมีของ สิงกโป กะ ยุ่นนะครับ ลองใส่ดูถ้า 2 ปีไม่พังก็ดีออก เหอะๆ
ผมก็พึ่งรู้ว่า ลูกปืนล้อ วีออส ที่เป็น ดิส แบบ ของเราก็ 2000+ เช่นกัน เหอะๆ แต่มีแบบของจีน 1200 ด้วยเฮ่ๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

:วิญญาณ: :วิญญาณ:  :วิญญาณ:

ผมแค่เป็นขอ ยืนยัน นอนยัน ว่า ยี่ห้อ ที่ซื้อมามันมี ที่มาที่ไป แค่นั้นครับ...น้าหมอ

จะของแท้รึเป่า ก็แต่บุญวาสนาแล้วอ่ะครับ

ที่ว่าบอกไปแล้วน่ะมันคือเรื่อง EEC อย่างเดียวครับเรื่องอื่นไม่รู้ไม่กล้าออกความเห็นครับลุงโหน่ง  ;) ;) ;) :P :P :P

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ

ผมซื้อ รถคอร์ซ่า 5 ประตู ให้พวกกันใน กลุ่ม เดิมก็มี 3 ประตู อยู่แล้ว
 แต่อยากได้ 5 ประตู เพิ่มอีกซักคัน ผมก็เลยจัดให้ ตามคำเรียกร้อง
 ได้มาก็ให้ช่างจัดการ ดูแลช่วงล่าง ปรากฏว่า ลูกปืนล้อ ทั้ง หน้า หลัง
 หลวม หมดเลย ก็จัดการเปลี่ยนซ่ะ ซื้ออะไหล่ ที่ร้านอะไหล่ที่ผมซื้อโช๊ค
 ที่ร้านมีหมดทั้ง ล้อหน้า และ ล้อหลัง ราคาลูกปืน

ล้อหน้า ตลับละ 560 บาท เป็น ยี่ห้ PBM MADE IN EES (ประเทศอะไรใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ)

ล้อหลัง ข้างละ 2 ตลับ เล็ก กับ ใหญ่ ราคา 2 ตลับ 260 บาท (ถูกมาก)

ล้อหน้าไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

8) 8) :P :P

น้า โหน่ง ครับ อัน นี้ ของญี่ปุ่นครับ ยี่ห้อ โคโย แท้จากโรงงานครับ ยี่ห้อนี้ โตต้าใช้เยอะครับ ที่ รู้ก็เพราะ เพื่อนใช้ วีออสอยู่ครับ :'(  :bye:

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ เกะดูข้างในลูกปืน มันก็ตีตราแล้วครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• BAN!!!!!

ให้ความรู้นิดนะครับ

ลูกปืนรถญี่ปุ่น ที่ใช้อยู่ในบ้านเราที่นิยมมากก็มีอยู่ 2-3 ยี่ห้อ

1. KOYO
 2. NSK
 3. NANCHI

ยี่ห้อ KOYOและNSK เป็นยี่ห้อของ ญี่ปุ่น เมื่อก่อนนี้ให้โรงงาน MINI BEAR ที่บางประอินผลิต
 และส่งออก ปัจจุบันไม่แน่ใจว่ายังให้ MINI BEAR ผลิตให้รึเป่า แต่ก็น่าจะมีของจีนแดง เข้ามา
 ปะปนบ้าง

ส่วน ยี่ห้อ NANCHI ที่ผมเจอส่วนมาจะเป็น ตลับลูกปืนไม่ใหญ่มาก ส่วนมากจะเจอใน คอมแอร์
 ที่มาจาก ญี่ปุ่น เช่น นิปปอนเด็นโซ่ ทนมากๆ ผมใช้คอมนิปปอนในรถตู้ มาเป็นสิบลูก ไม่เคยลูก
 ปืนคอมแตกเลยแม้แต่ลูกเดียว ส่วนคอมที่เราใช้อยู่ในรถเราจะเป็น คอม ซันเด๊นส์ ต้องค่อยดูแล
 เรื่องลูกปืนคอมพอสมควร ใช้ไปนานๆก็ต้องเปลี่ยนลูกปืน ถ้าไม่เปลี่ยนจนลูกปืนแตก ก็จะทำให้
 คลัซท์คอมไหม้ได้ครับ และผมก็เจอยี่ห้อนี้ใน ลูกปืนกดสายพาน ไทม์มิ่ง รถคอร์ซ่า ด้วยครับ

อย่างที่ มิตร บอก วิออส ก็ใช่ทั้ง KOYO และ NSK  บอกราคา 0 ให้มาชิกที่ใช้ วีออส รู้หน่อย
 ก็ได้ วีออส ตัวเก่า ราคา 1150 บาท ส่วนตัวใหม่เป็นของ NSK ราคา 870 บาท(ล้อหน้า)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นู๋แดงก็ใช้ลูกปืนเทียบอยู่เหมือนกัน ถ้าใช้ได้เกินปีก็แจ่มแล้วแระ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
koyo เคยเห็นช่างกรเอามาเปลี่ยนลูกปืนล้อรถตัวเองครับ น่าจะใช้ได้ทนพอสมควร

koyo เฉยๆม่ะเคยใช้อ่ะครับลุงโหน่ง เคยใช้ koyoty ใช้ดีมากครับ :haha :haha :haha :P :P :P

• BAN!!!!!
koyo เฉยๆม่ะเคยใช้อ่ะครับลุงโหน่ง เคยใช้ koyoty ใช้ดีมากครับ :haha :haha :haha :P :P :P

สมกับที่ น้าหมอ ผ่านงานทางด้าน ช่างกล มา และยังมาต่อ ช่างกาม อีกสาขา แหล่ม

;D  ;D :haha :haha :P :P

Offline อยากข้าม

• นักรบพเนจร
  • **
แฮะๆ กำลังมีปัญหานี้อยู่พอดีเลยครับ ขอบคุญมากๆ ร้านอะไหล่แถวบ้านดันขาดตัวใหญ่เลยไม่ได้ซื้อ เดี๋ยวลองหาตามร้านอื่นๆ

สอบถามนิดส์นึงว่าค่าแรงใส่ลูกปืนล้อหลังนี่ ล้อเดียวเท่าไหร่ครับ สองล้อเท่าไหร่(สองล้อถูกลงนิดนึงหรือป่าว) ราคาโดยประมานน่ะครับ เวลาไปถามช่างจะได้มีราคาอยู่ในใจ

• BAN!!!!!

ค่าแรงไม่รวมค่าจารบี 2 ล้อก็ไม่น่าเกิน 300 บาท ครับ
 ของผมทำ ข้างละ 100 บาท ครับ

:มั้ง: :มั้ง: :P :P

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ผมขอย้ายเข้า FAQ นะครับ

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

• **
ไปได้มาแล้วครับ แต่ตลับใหญ่เป็นของ NGK ดูๆเบอร์มันก็ไม่ตรงกับในรูป ซะทีเดียวแต่ที่ร้านบอกว่าเบอร์เดียวกัน จ่ายไป 500 สำหรับลูกปืนสี่ตัวครับ สงสัย NGK ถูกกว่า

อาทิตย์ที่แล้วก็ไปหามา เจอของ Koyo เลยอย่างในรูปเลย แต่เด็กมันบอกว่าคู่ละ 300 ผมเลยไม่เอา

• **
เปลี่ยนมาแล้วครับ โดนค่าแรงไปสี่ร้อย แต่ที่สำคัญคือแกนดุมล้อสึกมากข้างนึง ทางร้านว่าจะเอาไปให้โรงกลีงพอกให้ แต่ผมตัดสินใจเอารถออกมาก่อน

Offline โกฮัง

• **
  • No.: 120
  • รุ่นรถ: CORSA  5 D   M/T
  • สีรถ : เขียวเก่า
  • เครื่องยนต์: C14NZ      เหลือ  45 แรง
ผมเคยซื้อของล้อหน้า ยี้ห้อเดียวกับของแท้ติดรถ จำไม่ได้ยี้ห้ออะไรครับ..ข้างเดียว 750 บาท...ผ่านไป 1 ปี ไปซื้ออีกข้าง ตัวเดิม 850  บาท
ราคาขึ้นปีละร้อยเลยนะนี่... ;D

• BAN!!!!!
ผมเคยซื้อของล้อหน้า ยี้ห้อเดียวกับของแท้ติดรถ จำไม่ได้ยี้ห้ออะไรครับ..ข้างเดียว 750 บาท...ผ่านไป 1 ปี ไปซื้ออีกข้าง ตัวเดิม 850  บาท
ราคาขึ้นปีละร้อยเลยนะนี่... ;D

ของ SKF เห็นมาชิกบอกว่า ตลับละ 500 บาท ผมซื้อที่อุทัย 650 บาท

ถ้าเป็นยี่ห้อของที่ผลิตในกลุ่ม สหภาพยุโรป 560 บาท ก็อยากรู้ราคา SKF

ที่ กทม. ราคาเท่าไหร่...ครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

• **
พอจะทรายเบอร์อะไหล่ไม๊ครับ จะได้ซื้อไว่เตรียมเปลี่ยน

• BAN!!!!!
พอจะทรายเบอร์อะไหล่ไม๊ครับ จะได้ซื้อไว่เตรียมเปลี่ยน

ไม่ทราบครับ ผมสอบถามราคาที่ร้าน หงษ์ทอง ให้ เป็นของ SKF 700 บาท

แพงกว่าที่ อุทัย อีกครับ ร้านที่บ้านผม 650 บาท ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผลิตโดยกลุ่ม

อุสาหกรรมยุโรป ราคา 560 บาท ครับ

:อุ่น: :อุ่น: :alone :alone :P :P

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง