รีวิว เล็กๆ สำหรับ 4.3'' GPS Navigation ระบบ iGO แปลงไทย

มหิงสา · 18802

Offline มหิงสา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เครื่องนี้เป็นเคื่องที่ผมสอยมาจาก ebay นะครับ
เห็นราคามันโดนใจเป้นอย่างมาก
เอาล่ะ มาเริ่มกัน

หน้าตามัน ตอนโฆษณา

สเปคคร่าวๆ
    *CPU: SiRF Atlas 400MHz CPU
    *GPS module: SiRF ATLAS III Inside (SiRF is the most used and famous GPS technology company brand)
    *SDRAM:64M
    *Fingertip Touchscreen:Yes
    *Display:4.3" TFT True Color LCD Touch Screen
    *Choose 2D or 3D Map: Yes
    *Antenna: Built-in patch
    *Dimensions: (WxHxD) 9.5cmx 9cmx2.5cm
    *Card slot: MMC/SD card (Product with 1GB free SD card) Max up to 2GB
    *Video Formats: WMV, AVI, ASF
    *Audio Formats: WMA, MP3, WAV
    *Picture Browse:JPG, GIF, BMP, PNG
    *E-book: Read txt
    *Cold acquisition time: Approximate 45 seconds
    *AutoLocate: Approximately 2 minutes
    *Update rate: Once per second, continuous
    *GPS accuracy: Position - Less than 10 meters (33 feet), 95% typical velocity - 0.1 meters per second steady state
    *Routes: Automatically calculated
    *Voice navigation: Yes
    *Vehicle power cable: Input 12V Output 5V/1.5A
    *Languages of the Device Menu:English, French, German, Italian, Spanish, Czech, Mungarian, Polish, Romanian, Greek, Dutch, Russian
สิ่งที่ให้มาด้วย
-Car GPS device Sat Nav
-SD CARD
-Vehicle suction cup mount
-Car charger
-USB 2.0 data cable
-Stereo Headphone
-English Manul Book

ถ้าหาดูตอนนี้ ก็เห็นมีทั้งขายเลย และประมูลเอา
ซึ่งราคาจะอยู่ที่ 85-95เหรียญ แล้วแต่ว่าใครจะสามารถหาได้นะครับ
คิดเป็นเงินไทยก้ประมาณ 2975-3325 บาท ครับ

เบื้องต้น
- นำมาลองใช้ก่อนนะครับ โดยดั้งเดิมนั้น เป็นระบบ iGO ครับ โดยมีแผนที่ไทยครับ
แต่เมนู และภาษานั้น เป็นภาษาอังกฤษหมด ลำพังผม ไม่ใช่ปัญหาครับ
แต่คนที่นั่งมาด้วยนี่ซิ หากวันใดเขาใช้ กระผมจะซวยเอา
ก้เลยใช้วิชาตามความถนัด หาข้อมูลเพิ่มเติม
เพื่อที่จะลงแผนที่ไทย เมนูไทย เสียงไทย เพื่อเอาไว้ใช้งาน
จนสุดท้ายก้บบรรลุ เพราะไปเจอลิ้งคุณ trex_ln
ซึ่งขอยกเครดิตที่มาทั้งหมด http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=133174&PN=1&TPN=1 ให้ นะครับ

พยาบามปล้ำกับเครื่องอยู่ 1 คืน พอรุ่งเช้า เลยเอาไปทดสอบ
พอใจอย่างแรงครับ อ่ะ มาดูกัน

หน้าตาตอนใช้งาน GPS

นำทางแบบ 3 มิติ

นำทางแบบ 2 มิติ

อันนี้เปลี่ยนหน้าจอไปอีกแบบ

แสดงข้อมูลต่างๆ

..

เครื่องนี้ยังมีความสามารถอื่นๆอีกนะครับ ที่ผมไม่ได้กล่าวถง เพราะกล่าวเฉพาะการใช้งาน GPS  Navigation อย่างเดียว

จุดเด่น
- เครื่องสามารถใช้งานได้หลากหลาย ทั้งฟังเพลง เล่นไฟลืหนัง ต่อกล้องเพิ่ม
- ราคาถูกมาก เมื่อเทียบกับเครื่องอื่น
- รองรับเมนุ+เสียงไทย
- แผนที่ข้างข้างอัพเดต (แต่ยังไม่ได้ลองต่างจังหวัด)
จุดด้อย
- สัญญาณ มีอัพบ้าง มีเข้าอุโมง
- นำทาง ยังไม่เนียนนัก

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ลง กาโม่ ได้ม่ะน่อ...  ;D ;D ;D น่าจะเวริค์สุดๆ  ;)

แค่เอามาดูหนังก็คุ้มแล้วฮะ...  :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ลง กาโม่ ได้ม่ะน่อ...  ;D ;D ;D น่าจะเวริค์สุดๆ  ;)

แค่เอามาดูหนังก็คุ้มแล้วฮะ...  :D
ลงได้นะครับ คนที่ฝากผมซื้อเขาลงแล้ว
แต่ลงแล้วเครื่องอืดๆ นะครับ

.
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
แปว.... :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
เพื่อนผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ สั่งมาขายด้วย ลงการ์มินได้ปกติครับ อืดหน่อยๆ แต่อัพเกรดโปรแกรมได้เรื่อยๆ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
กี่ตั้งครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

สามพันหน่อยๆรวมส่งแล้วอ่ะ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

เดี๋ยวคืนนี้จะลงกามิน แล้วพรุ่วนี้จะเอาไปเทสดูนะครับ

.

Offline Omega VIP

สามพันหน่อยๆรวมส่งแล้วอ่ะ  :)

น่าสนอ่ะครับ  ราคาไม่แรง   

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ใช่ๆๆๆๆๆๆๆ บอมว่าไงวะแจ่มมะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

มันก็โอนะ ข้อเสียที่ผมเจออีกข้อคือเวลาเปิดเครื่องมันต้องบูทก่อนประมาณ 20 วินาที ไม่เหมือนพวกที่เกิดมาเป็น PNA ตรงๆ พวกนั้น 3-4 วิก็พร้อมใช้งานล่ะ  :)

ข้อดีมากๆของมันคือ อัพเกรดโปรแกรมได้เรื่อยๆ ถ้าเป็นพวก PNA มันจะตายตัว ต้องเปลื่ยนเครื่องถึงได้ Version ใหม่ (ไม่นับแผนที่น่อ อัพได้เหมือนกัน)

อีกเรื่อง (สำคัญมาก) คนที่ใช้พวก WinCE (เจ้าตัวนี้ก็เป็น WinCE ) ควรเป็นคอมในระดับนึงด้วยนะครับ ถ้ามือใหม่ Blank มาเลยผมไม่แนะนำ ถ้าใช้ PPC คล่องแล้วก็โอ ไม่มีปัญหา

:D

ว่าจะสั่งรุ่นจอ 5 นิ้ว พร้อม Bluetooth ในตัวมาลองเล่นดูอ่ะ เอาไว้ใครอยากลอง มาลองเครื่องผมได้ อิอิ  :)

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
น่าสนคับชี้เป้าที่ที่ไหนคับ 3ก่าๆนี้ :ตาปิ้ง:

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline chok_cm

• หนึ่งในใต้หล้า
น่าสนใจ  ตอนนี้ใช้การ์มินครับ  รู้สึกว่ามันบอกทางแยกเรา ช้ามาก  ทำให้เลยแยกทุกที 

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
น่าสนใจ  ตอนนี้ใช้การ์มินครับ  รู้สึกว่ามันบอกทางแยกเรา ช้ามาก  ทำให้เลยแยกทุกที 

อาการเดียวกับจี๊ดเลยคะพี่โชค

สาเหตุเกิดจาก....

ขับรถเร็วเกิ๊น น นน   เครื่องบอกไม่ทัน  555+  เลยทุกที

:)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
อยากได้เหมือนกันนะ แต่ต้องเก็บตังไว้ทำเครื่องก่อน เสร็จแล้วค่อยหามาเล่นดู

089-7015533

ลงการ์มินไม่ผ่านแฮะ
เลยขี้เกียจใช้ล่ะ
iGO เดิมๆ ผมก้ ok นะ
ใครที่สนใจก็ลองหาที่ ebay ดู นะครับ

.

ของรุ่นพี่ผมลง Garmin ได้นะครับ

เดี๋ยวผมเอามาเล่นซักตัว เดี๋ยวมาบอกข่าว  :)

วันนี้ลงการ์มินได้แล้ว เลยเอาไปเทสด้วย
ทุกอย่างดูดีหมด เมนุ หน้าตา การใช้งาน

แต่แม่เจ้า อืดจัง ตูแล้วเข้าซอยแล้ว ยังบอกอีก 50 เมตรเลี้ยวซ้าย

กรรมจริงๆ  บอกช้ามากมาย

ตอนนี้เลย iGo ดีกว่า นะครับ

.

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง