Opel corsa B วางเครื่อง 1NZ-FE

numjing · 56296

Offline jui2512

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
สำหรับน้าหมอ รอเครื่อง Toyota Etios Liva กำลังจะเปิดตัวเร็วๆ นี้ที่อินเดีย เป็นดีเซล 1.4  ดีกว่า  8) 8) ;) ;)

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
สำหรับน้าหมอ รอเครื่อง Toyota Etios Liva กำลังจะเปิดตัวเร็วๆ นี้ที่อินเดีย เป็นดีเซล 1.4  ดีกว่า  8) 8) ;) ;)

อยากได้เครื่องแบบ Erostic มากกว่าครับน้า :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline jtoj

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ได้รถมาแล้วเหมือนกันครับจากอู่พี่เอ   ตอนนี้วิ่งในเมือง 8-9 โลลิตรเองแบบว่ารถติดซะส่วนมากวิ่งวันละ40โลแต่ใช้เวลาอยู่ในรถ3ชั่วโมง ตอนที่ได้รถมาปรากฏว่าเข็มน้ำมันไม่ขึ้นด้วยความอยู่ไกลอู่เลยไล่ดู ปรากฎว่าสายลูกลอยขาดในจัดการบัดกรีซะ   ความร้อนอยู่เกือบๆกลางไมล์ตลอด  เครื่องสั่นตอนเข้าเกียร์มีตอนแรกๆเลยต้ั่งรอบให้สูงขึ้นหน่อยหายสั่นเลย สตาร์มาเงียบกริบแต่พอเปิดแอร์ปุบมีเสียงสายพานกวนใจนิดนึงพอเครื่องร้อนก็หายดังไม่รู้เป็นที่สายพานเปล่าว    อัตราเร่งดีแต่เหมือนมีเสียงอากาศเข้าไม่พอ(ไม่รู้คิดไปเองเปล่าว)  สงสัยต้องใส่กรองเปลือยแต่พี่เอบอกอย่าไปใส่เลยไม่วิ่ง  
 สาย Odb หามาให้พี่เอใส่ปรากฏว่าไม่สามารถคอนเน็กกับเครื่องแสกนได้  สงสัยอดติดแก็ซต่อODBได้ ตอนนี้เลยหาชุดหัวฉีดแก็ซagis mini มารอติดเดียวถ่ายรูปมาให้ชมตอนติดแก็ซแล้ว หม้อต้มนี้ไม่รู้จะวางตรงไหนห้องโล้งจริงนะที่ว่างมา  แต่อยากวางให้เซอวิสชุดแก็ซง่ายๆ สงสัยต้องใส่กรองเปลือยรู้สึกว่ากรองเดิมใช้เนื้อที่เยอะ

ข้อเสียที่ทำมา แร่งแรงขึ้นทำให้เปลืองน้ำมันต้องเสียงตังติดแก็ซ55555  ได้รถมาเติมไป3000บาทแล้วคิดถึงปั้มแก็ซจัง
« Last Edit: 06 Jun 2011, 06:41 by jtoj »

Offline numjing

• *
  • สังโยค 10
ขับสนุก ลุกนั่ง สบาย  5555  รถแรงของแต่งเพียบ รอเก็บตัง 5555 :-X

• *
  • สังโยค 10
 :มั้ง:

การทดลองครั้งที่แล้วลืมบอกไปผมวิ่งทางไกล และ ในเมือง แต่ ไม่มีกรองอากาศ ครับ กินน้ำมันมากเลย

แต่ การทดลอง ครั้ง ใหม่สุดของผมได้ ใส่กรองอากาศแล้ว ทดลองวิ่งใหม่ ในเมือง ครับดูแล้วประหยัดกว่าครับ

ได้มาอีกประมาณ  4 - 5 Km ครับ  จากของเดิม

• *
  • สังโยค 10
 ;D
กรมขนส่งทางบกครับ

ไป โอนเปลี่ยนเครื่องยนต์มาครับ ทั้งหมดไปประมาณ 14xx บาทครับ  ค่าภาษี 8xx บาท เอง พรบ 600 บาท

ขั้นตอนการโอน ก็เริ่ม อาคาร 2 ชั้น 4 ใช้เวลา 5 นาที่ ..... ไปอาคาร 4 นำหลักฐานทั้งหมด ไปตรวจสภาพรถ

ช่องที่ 5 ขับรถเข้าไปเลยไม่ต้องไปถามใครอีกแล้ว ใช้เวลาประมาณ 5 - 10 นาที  ให้เอกสาร จนท. แล้ว รอ จนท .เอาเอกสาร

มาให้ แล้วขับไปเสียภาษีเลย มันจะขาดเดือนหน้า  ง่ายดี  รวดเร็วมากครับ จนท. บอกว่าภาษีประจำปีผมต้องเสียปีละ 8xx บาท ครับ

หลักฐานก็มี 1 สำเนาบัตรประชาชน 2 เอกสารการโอนวางเครื่อง  3 ทะเบียนรถยนต์ เล่มจริง  4 เงิน   

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ผมไม่ได้ไปขนส่งนานไปเมื่อวานโอ้โหข้าราชการเราพัฒนาไปมากเลย เร็วจริงๆครับ

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• *
  • สังโยค 10
 :'(

ตอนนี้ผมติดแก๊สแล้วครับ เป็นแก๊สชุดของ อิตาลี ครับ ระบบ AC gas stage   ทำการทดลองวิ่งแล้ว
หนึ่งถัง เต็ม วิ่งได้สุดๆ ก็ 45x โล แบบมิเตอร์ไฟโชร์ขึ้นเป็นสีแดงแต่ผมว่าคงวิ่งได้อีกนะแต่แค่นี้ก็ โอ แล้ว
ครับ โลไม่ถึงบาท โดยประมาณ  อัตราเร่ง ก็ ผมว่ารู้สึกจะแรงออกตัวดี วางระบบที่เดียวไม่ต้องจูนอะไร
โอ มากครับ หมดไป 17000 บาทถ้วน เป็นการ Upgrade ครับ มีถังเดิมอยู่แล้ว ประมาณ 4-5 ชั่วโมง
ครับ อู่อยู่ ซอย สายไหม 66 ครับ ผมไม่ปกปิดข้อมูลครับ เอาเบอร์ไป 0815712299 ส่วนรถที่วางเครื่อง
1NZ-FE กล่อง ญี่ปุ่น เขาบอกว่า เขาต่อ OBD ให้ได้ครับ แต่ผมไม่เอามันแค่ประหยัดไปอีก 10 % ได้แรง
เท่ากันน้ำมัน OBD คือเอา data bus ของ กล่อง ECU เครื่อง 1NZ ต่อมาให้ กับ กล่อง ECU ของแก๊ส
แล้วควบคุมการฉีดแก๊ส ให้ใกล้กับน้ำมันครับ สรุป รถผมตั้งแต่วางเครื่องมา ขับมันประหยัดแรงพอดี
ไม่ต้องไปเป็นหนี้ซื้อรถใหม่ ดอกเบี้ยบาน แค่นี้ก็ได้เหมือนรถใหม่แล้วครับ รถเล็กๆ ใส่เข้าไป 110 แรงม้า
คิดจะแซงก็แซง 555555  จะทำอะไรกับรถก็ได้ ขอบคุณ ขณะช่าง อู่ต่างๆ ที่ได้ทำรถผมทุกท่านครับ

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
1NZ อนาคตสดใสดีจัง ตอบสนองดี+ประหยัด

Max does not matter. The key point is the average.

• *
  • สังโยค 10
 :น้ำร้อน:  ข้อมูลใหม่จากการทดลองครับ ระบบแก๊ส AC gas stage เอารถไปเชียงใหม่มาครับ
 จากการทดลองแก็ส 42 ลิตร วิ่งแบบ เปิดแอร์บ้างปิดแอร์บ้าง ตามอารมณ์ครับ ทำใด้ระยะทางโดยประมาณ
แบบสุดๆ 5xx กิโล ครับ เป็นระบบแก๊สที่ไม่มีปัญหา เลย กับเครื่อง 1NZ  ไม่รวนเลยครับ ทั้งไปและกลับ
  ขับคนเดียว  ไม่มีผู้โดยสารครับ ทดลองที่ความเร็วโดยเฉลี่ย 100 Km/H ครับ แต่บางช่วงก็ลองอัดไปที่
145 Km/h มันก็ยังขึ้นได้อีกแต่ไม่กล้าแล้วครับ รูปการติดตั้งระบบแก๊สห้องเครื่องจะนำมาให้ดูทีหลังครับ

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
ยินดีด้วยคับที่ได้ใช้รถcorsaเครื่อง1nzที่ไม่ต้องไปผ่อนรถใหม่ด้วย
ตัวถังช่วงล่างดีหัวใจโตต้าซ่อมที่ใหนก็ได้ 8) 8) 8)

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

• *
  • สังโยค 10
 ;)

• *
  • สังโยค 10
 ;)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ใส่ล้อแม๊กซ์แบบนี้คนขับต้องหล่อแน่นอนเลยครับ  เห็นมาหลายคันแล้ว  ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
  • สังโยค 10
 :หึหึ: ขอบคุณครับผมก็ว่าอย่างนั้นครับ

• *
  • สังโยค 10
 ;) เมื่อวานไป พิษณุโลก  ใช้แก๊ส ไป 5xx บาท ทั้ง ไป+กลับ นั่ง 4 เต็ม+กระเป๋า วิ่ง ทางตรงที่
     100 - 120 km/H บางช่วงก็ทดลองอัดยาว ที่ 140 km/h ระยะทางประมาณ 37x กิโล ครับ   8)

Offline Ball

• No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
สวยมาก..ครับ

ของผม astra van  ลงเครื่องอะไรดีครับ

• *
  • สังโยค 10
 เครื่อง opel 1.6 -2.0cc 16v  หรือ  VVti ก็ลองดูครับ หาช่างที่เคยวางกับรถรุ่นนี้จะดีที่สุด

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
7a ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• *
  • สังโยค 10
 :D  รายงานเพิ่มเติม สภาพรถ หลังใช้งานก็ยังคงเดิมครับ ขับมัน เหมือนเดิม ถ้าเห็น opel corsa B สี calibride blue  นั้นอะผมเอง   ผมว่า หลังลงเครื่องไป 1NZ-FE เสียงภายในห้องเงียบครับคุยกันสบายๆ
พังเพลงก็สบาย เสียงจากเครื่องยนต์ น้อยมากๆ ok เรื่องเสียงจากเครื่องยนต์เดินเรียบมากและเงียบเหมือน
รถใหม่ การสันไม่มากทั่วๆไปครับ การห้ามล้อภาพหลังวางเครื่อง หน้า disk หลัง dump break การหยุดรถ
ในระยะสั้น ดีไม่มีอาการสันหรือเหวียงขอตัวรถ ok  ความประหยัดของเชื้อเพลิงถือว่าประหยัดครับ ok เลย
ความพอใจของผู้โดยสารเมือหนังหลังเมื่อเทียบกับหลังวางเครื่องเขาบอกว่ารู้สึกเหมือนรถใหม่เพราะรถมัน
มีอัตราเร่งดีมาก ok  เรื่องของ Mag ผมใช้ของใหม่ครับ เป็น EnKei 15 นิ้ว ยางเงีบย DunLop sp sport  LM 703  195/sor15 82v  ok  สภานภาพของระบบแก๊ส AC  ก็ยังทำงานได้ปกติครับดีมาก ok
 ท่านที่ต้องการรถ opel corsa B ในบ้านเรามีประกาศขายกันมากใน web ของ taradrod.com ถ้าต้องการใด้รถเล็กมา ว่างเครื่องราคารถมือสอง Auto ก็ประมาณไม่เกินแสน วางเครื่องประมาณสี่เหมื่อนกว่า Auto
แก๊ส ก็วางตามความพอใจครับ ดีสำหรับท่านที่ชอบทำรถที่แนะไป ที่สำคัญก็ตามสภาพรถที่หามาด้วยครับ

Offline autofanatic31

• *
Hi there.  I saw your Corsa 1NZ swap, but i can't read the text.

I'm in the process of swappping a 1nz a/t (from funcargo) in my zafira.  I would like to ask where did you get the vehicle speed signal for the speedometer.  When I looked at the a/t of my 1nz, it has no speed sensor, I think it gets the signal from the abs. 

I'm planning to use the stock zafira gauge cluster.  Is it possible to make the tach, speedo, and temp gauges work with the 1nz?

Another thing, how do you measure the proper length of the axles, and how did you modify it.

Hope you can help.  Thanks in advance.

Jon

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
let we ark and answer you back jon  :sorry

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• *
  • สังโยค 10
 ;)  ขอรายงาน หลังจากว่างเครื่องวิ่งมา ประมาณ 3xxxx กิโล  ก็ยังปกติดีอยู่ครับ ส่วนช่วงล่างคงต้อง

ทำนิดหน่อยตามอายุ อยากเปลื่ยน เป็น Disk brake จังเครื่องมันแรงเหมื่อนขับ Go Kart

Offline Witdrum story

• *
  • รุ่นรถ: Swing 3dr
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเดิมติดรถ
 :มั้ง:ผมอยากทรายราคายกเครื่องใหม่ครับ เดิมรถผมเป็นcorsa เกียร์ MT อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์AT เครื่อง1nz fe ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับหม้อน้ำเรือนไมค์และต้องมรายการเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ทั้งหมดราคาเท่าไหร่ครับและถ้าผมเปลี่ยนเครื่องที่อู่ต้องมีวิศวกรเซ็นรับร้องใหมครับเพราะว่าอู่แถวบ้านไม่ค่อยมีวิศวะกรเป็นอู่ที่เปลี่ยนเครื่องจากประสบการณ์ล้วน

:มั้ง: :sorry

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง