แอร์ Astra มีคำถามครับ ??????

RevelCat · 9243

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
ตอนนี้ถ้าเปิดแอร์ น้ำจะหยดที่พรมด้านที่นั่งข้างคนขับเยอะมากครับ เหตุเบื่อต้น เข้าใจว่ามาจากตู้แอร์ผุ

ปัญหาอื่นๆยังไม่มีอะไรครับ ลมแรง แอร์เย็น ปกติดี

คำถามคือ?

- จากรูป แอร์ของผมมีสภาพเป็นยังไงมั่งครับ สมควรบูรณะหรือเปลี่ยนชิ้นไหนมั่งรึยัง

- จุดที่ผมสงสัยว่าเป็นท่อทิ้งน้ำแอร์ ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ถ้าใช่ สามารถถอดออกมา ตรวจเช็คได้รึปล่าวว่าตันหรือไม่

- ใครแวะมาเห็นสภาพแล้วมีความคิดเห็นหรือข้อแนะนำเพิ่มเติมอย่างไร ยินดีรับฟังครับ

:sorry :sorry :sorry

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถ้าถอดออกมาได้ก็เอาออกมาขัดด้วยแปรงทองเหลืองหรือกระดาษทรายตรงที่มีสนิมผุแล้วเอาอลูมิเนียมปะหม้อปะแล้วเอาฟรินโค๊ชทาทับก็น่าจะอยู่นะครับ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
มีตัวอย่างการถอดมั๊ยครับน้าหมอ :เครียด:

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline Karavapong

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ตัวอย่าม่ายมีครับแต่ร้านซ่อมแอร์ทำด้าย ;) ;) ;) น่าจะปะผุได้นะครับแบบนี้

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
มีตัวอย่างการถอดมั๊ยครับน้าหมอ :เครียด:

เดี๋ยวรอน้าทิดมา มาตอบละกันครับขานั้นเค้าขยันถอด  ;) ;) ;)   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline bat

• bat
เบื้องต้นคาดว่าที่มันผุเพราะท่อน้ำทิ้งมันน่าจะตัน ลองดึงสายท่อน้ำทิ้งมาเป่าและเอาขี้หมามาอัดไอ้ที่มันรั่ว น่าจะพอใช้ไปได้ก่อนแต่ถ้าจะทำอยู่แล้วก็เปลี่ยนไปเถอะสภาพเนี้ย :)

เบื้องต้นคาดว่าที่มันผุเพราะท่อน้ำทิ้งมันน่าจะตัน ลองดึงสายท่อน้ำทิ้งมาเป่าและเอาขี้หมามาอัดไอ้ที่มันรั่ว น่าจะพอใช้ไปได้ก่อนแต่ถ้าจะทำอยู่แล้วก็เปลี่ยนไปเถอะสภาพเนี้ย :)

เปลี่ยนอะไรมันครับพี่บัติ เป็นงบประมาณซักเท่าไร่ครับ

Offline bat

• bat
จำได้ว่าเคยมีคนไปซื้อตู้แอร์มันราคา1-2 พันเนี่ยละ astra ด้วย :P

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :'( ตันครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

:'( ตันครับ

:o ท่อน้ำทิ้งใช่มั๊ยครับ

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
หน้าจะตันครับ บางที่อาจตันที่ตู้ก็ใด้ ลองเอาไม้แหย่เข้าไปที่รูระบายของตัวตู้ด้วย ส่วนที่ตูมันผุ ผมว่ายังไม่ต้องถอดออก เพราะมันต้องปล่อยน้ำยาทิ้ง เป็นผมเอาดินน้ำมันอุดเอาครับ ง่ายดีถูกตัง แล้ววันหลังถ้ามีโอกาศจะต้องยกตูลงค่อยทำครับ  เอางบไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ :D

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมว่าตู้ครับตามอายุรถ ต้องล้าง แต่ถ้าจากรูป ลองดูก่อนว่าท่อมันเป็นไงนะ
ถ้าหนักผุขนาดกะ ซื้อตู้ใหม่ๆไทยทำจะดีกว่านะครับ
และ ผมว่า ดินน้ำมันอุดครับดีสุด เหอะๆ ใช้ไป ยังเย็นเป็นใช้ได้

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

มารายงานผลครับ คาดว่าที่รูระบายน้ำจะตันครับ พอดีว่าตอนไปแยงรูระบายของตัวตู้ก่อน

เลยไม่รู้ว่าตันจริงป่าว แต่ตอนแยงตอนแรกๆก็รู้สึกขัดๆนิดๆครับ เลยคิดว่าน่าจะตัน

ส่วนรูที่น้ำหยดก็เอาดินน้ำมันอุดเอาไว้ ลองดูแบบชั่วคราวก็โอเคครับ

ได้ผลดีขึ้นเยอะ จากก่อนหน้านี้ เปิดแอร์ซัก 1 ชม. เอาถังไปรองน้ำล้างรถได้เลยครับ :-\

ตอนนี้ก็หยดนิดๆหน่อยๆ พอรับได้ ตามสภาพและอายุ

ขอบคุณทุกคำแนะนำ และทุกความคิดเห็นครับ  :sorry

ตั้งแต่ล่าสุดที่ทะลวงช่องปล่อยน้ำแอร์ตู้แอร์มาเมื่อเดือนมีนา หลังจากนั้นไม่นาน ประมาณช่วงต้นเมษา 54 ปรากฎว่า น้ำยาแอร์หายครับ

เข้าไปคุยกับพี่โอ(ช่างประจำ) แกว่ามันเก่าแล้วอาจรั่วซึมได้มั่งตามสภาพ ให้ลองเติมดูก่อน ถ้าอยู๋ได้เกินปี นับว่ารั่วในเกณฑ์ที่รับได้ :o ... มีงี้ด้วย :haha

ก็เลยจัดการเติมน้ำยาใหม่ก่อน น่าจะช่วงปลายเดือนเมษานั่นแหล่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ล่าสุด ช่วง 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา เอาอีกแล้วครับ น้ำยาแอร์หาย ดูที่ช่องมองน้ำยาแอร์ขุ่นคัก เข้าใจว่าคราวนี้คงจะรั่วเกินกว่าเกณฑ์ที่จะรับได้แล้วล่ะครับ :'(

คำถามคือ?

- เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่่ผมจะทะลวงจนมีจุดให้น้ำยาแอร์รั่ว (ทะลวงด้วยตะเกียบแบบใช้แล้วทิ้ง ด้วยกำลังประมาณแทงลูกชิ้นขนาดทั่วไปไม่น่าเกิน2ลูกต่อกัน)

- หรือหากว่าไม่เกี่ยวกับข้อข้างบน ผมควรเช็คตรงไหนมั่งครับ หรือควรทำอย่างไร

- เดิมที มีแผนจะไปล้างแอร์อยู่แล้ว กรณีเช่นนี้ ผมสมควรจะทำอะไรก่อนมั๊ยครับ หรือไปล้างแอร์แล้วให้เค้าเช็คด้วยเลยก็ได้ 

- อีกนิดครับ ว่าจะล้างแบบไม่ถอดคอนโซล เหมาะสมมั๊ยครับ สำหรับ Astra  ที่นี่ครับ http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=365658.0

ตามลิ้งค์ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แต่อยากให้ช่วงกันพิจารณา เพราะผมก็ยังไม่เคยใช้บริการ ไม่เหมาะสมอย่างไร จัดการได้เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sorry :sorry :sorry

:o เป็นไปได้หมดครับ ผมว่าโทรหาพี่ จุ๊ฟ พิษโลกครับ ถามที่ซื้อตู้ใหม่ นะครับ
เพราะถอดเองไม่คุ้มครับ ทั้ง แวค เติม ทั้งโน่นนิ เลื้อมาไม่เย็น เซ็งหลายรอบ ครับเชื่อผม เหอะๆ

:o เป็นไปได้หมดครับ ผมว่าโทรหาพี่ จุ๊ฟ พิษโลกครับ ถามที่ซื้อตู้ใหม่ นะครับ
เพราะถอดเองไม่คุ้มครับ ทั้ง แวค เติม ทั้งโน่นนิ เลื้อมาไม่เย็น เซ็งหลายรอบ ครับเชื่อผม เหอะๆ

ก็กะว่าจะโทรหาพี่จุ๊ฟนั่นแหล่ะครับ แต่ว่าจะหาข้อมูลเพิ่มซักหน่อย เพื่อนพี่แกถามอะไรจะได้ตอบแกได้มั่ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง