ขอความช่วยเหลือเรื่องเเอร์คับ

nuengsodaza · 6834

Offline nuengsodaza

• นักรบพเนจร
  • **
เปิดเเอร์มีเเต่ลมออกมาคับ คอมเเอร์หมุนอยู่นะคับ เเต่เหมือนคอมจะไม่ start คับ
อยากทราบวิธีเเก้ไขคับ เอาเข้าบีควิกเซนทรัลขอนเเก่นเเล้วหมดหนทางคับ ช่างบอกว่าเป็นที่ระบบไฟคับเเต่เเก้ไขไม่ได้
บอกให้ไปซ่อมที่อื่น เขาบอกว่าช่างเก่าที่ซ่อมให้หมกอะไรไว้ไม่รู้ เลยหาสาเหตุไม่ได้ เลยยังไม่ได้ซ่อมเลยคับ ว่าจะเอาไปซ่อมคับ
เลยอยากจะขอข้อมูลความรู้คับ      

Offline PaNg2PoNg

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
อาการที่บอกมาผมว่ามันยังอธิบายไม่ละเอียดอ่ะครับ แต่ถ้าคอมแอร์หมุนตามสายพานอันนั้นเรื่องปกติ

ส่วนถ้าคอมไม่ทำงานหรือไม่ Start อย่างที่ว่า ยังไงลมก็ไม่เย็นครับ

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
หน้าคลัชคอมแอร์อย่างไรแล้วมันก็จะต้องหมุนฟรีตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานครับ เมื่อเปิดแอร์มันจะให้กระแสไฟไปสร้างสนามแม่เหล็กให้คลัชจับกับเพลทคอมแอร์ทำให้คอมทำงาน ดูดอัดน้ำยาไปตามระบบจึงเกิดความเย็น แต่ที่ท่านว่าคอมไม่สตาร์ทแสดงว่ามันไม่ดังแป๊กเวลาเปิดแอร์ใช่หรือไม่ถ้าใช่ลองดูฟิวส์ครับหรือสายไฟหลุดหลวม หรือครัชตอมแอร์เสีย(น่าจะซ่อมได้หรือมีอะไหล่เปลี่ยน)  แต่ถ้าไม่ใช่ดูที่น้ำยาว่าหมดหรือเปล่าถ้าน้ำยาหมดลองเติมดูหากเติมไปแล้วไม่กี่วันก็หมดอีกแสดงว่าต้องมีการรั่วในระบบให้หาดู  แต่ถ้าน้ำยามีคอมหมุนแต่ไม่เย็นให้ดูคอมอาจจะเสื่อมสภาพไม่มีกำลังอัดครับ  อันนี้เดาเอานะครับเดี๋ยวรอผู้ชำนาญการมาไขปัญหาอีกทีนึงนะครับพิมพ์ให้อ่านเล่นๆแก้เซ็งเฉยๆ  :haha :haha :haha :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ผมในฐาแนะคนเชี่ยวชาญ ขอบอกว่า ช่วยย้ายกระทู้เข้าห้องแอร์ด้วยจร้า... ;)
เพราะช่างแอร์ตัวจริง สิงอยู่ที่นั่นครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline mammoth

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • โทร 081 401 3583 ครับ
หน้าคลัชคอมแอร์อย่างไรแล้วมันก็จะต้องหมุนฟรีตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานครับ เมื่อเปิดแอร์มันจะให้กระแสไฟไปสร้างสนามแม่เหล็กให้คลัชจับกับเพลทคอมแอร์ทำให้คอมทำงาน ดูดอัดน้ำยาไปตามระบบจึงเกิดความเย็น แต่ที่ท่านว่าคอมไม่สตาร์ทแสดงว่ามันไม่ดังแป๊กเวลาเปิดแอร์ใช่หรือไม่ถ้าใช่ลองดูฟิวส์ครับหรือสายไฟหลุดหลวม หรือครัชตอมแอร์เสีย(น่าจะซ่อมได้หรือมีอะไหล่เปลี่ยน)  แต่ถ้าไม่ใช่ดูที่น้ำยาว่าหมดหรือเปล่าถ้าน้ำยาหมดลองเติมดูหากเติมไปแล้วไม่กี่วันก็หมดอีกแสดงว่าต้องมีการรั่วในระบบให้หาดู  แต่ถ้าน้ำยามีคอมหมุนแต่ไม่เย็นให้ดูคอมอาจจะเสื่อมสภาพไม่มีกำลังอัดครับ  อันนี้เดาเอานะครับเดี๋ยวรอผู้ชำนาญการมาไขปัญหาอีกทีนึงนะครับพิมพ์ให้อ่านเล่นๆแก้เซ็งเฉยๆ  :haha :haha :haha :P :P :P

พี่หมอไล่ให้ฟังจนเกือบครบแล้วนี่ครับ รถของผมตั้งแต่รับรถมา มันจะมีชุดรีเลย์อยู่ใกล้ๆแบตด้วยครับ(ไม่รู้ว่ารถมาตรฐานเค้ามีแบบของผมหรือเปล่า) ถ้าสมมติว่ามี ลองตรวจรีเลย์ด้วยครับ ว่ามันทำงานหรือเปล่า เวลาเปิดสวิทซ์แอร์แล้วมันควรจะมีเสียงแต๊กๆ ด้วยนะครับ

Offline nuengsodaza

• นักรบพเนจร
  • **
ขอบคุณมากๆคับ รู้สาเหตุเเล้วคับ ซ่อมเรียบร้อยเเล้วคับ รีเลย์พังคับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ขอบคุณมากๆคับ รู้สาเหตุเเล้วคับ ซ่อมเรียบร้อยเเล้วคับ รีเลย์พังคับ

ขอบคุณที่กลับมารายงานผลให้ทราบครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง