ข้อควรระวังในการติดแก๊ส รถ opel ครับ อ่านก่อนที่จะติดนะครับ

kamolwat_t · 14621

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
1. ไม่ควร ติดแก๊สระบบ LPG หัวฉีดในรถ opel corsa เครื่อง เดิม หรือ c14nz ครับ เพราะว่า มันจูนยากมากๆๆๆ ครับ ตอนนี้ ฐานข้อมูลที่ผมมียังไม่มีใครจูนได้จบเนียนๆทุกช่วงการทำงานเลย

จะทยอยๆ ลงรายละเอียดให้นะครับ ตอนนี้เอา ข้อแรกไปก่อน  :sorry :หึหึ:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jug

• นักรบพเนจร
  • **
เครื่องคาบูติดหัวฉีดได้ด้วยนิ :หนาว:

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ขอบคุณมากครับพี่ต้น ว่าจะไปติดอยู่พอดีเลยครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เครื่องคาบูติดหัวฉีดได้ด้วยนิ :หนาว:

ขอเดาเอานะครับว่าเครื่อง c14nz ใน corsa น่าจะเป็นเครื่องที่ใช้ระบบฉีดน้ำมันแบบหัวฉีดเดี่ยวครับหรือเรียกว่า (Single-point injection) ครับ  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เอาเท่าที่อุปกรณ์แก๊สบ้านเรามีขาย

คอร์ซ่ามันก้อติดแบบหัวฉีดไม่ได้อยู่แล้วครับ

หรือถึงได้มันก้อไม่ดี เรื่องหลักๆเลยก้อคือ...กล่องมันไม่รู้ตำแหน่งการทำงานของลูกสูบครับ

ผมใช้ฟิกมิกซ์ธรรมดานี่แหละ ตอนนี้วิ่งๆเหยียบ ก้อกินอยู่ที่ กิโลเมตรละบาท

ที่ความเร็วไม่เกิน 140hm/hr ราคาแก๊สลิตรละ 11.00 บาท :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
เอาเท่าที่อุปกรณ์แก๊สบ้านเรามีขาย

คอร์ซ่ามันก้อติดแบบหัวฉีดไม่ได้อยู่แล้วครับ

หรือถึงได้มันก้อไม่ดี เรื่องหลักๆเลยก้อคือ...กล่องมันไม่รู้ตำแหน่งการทำงานของลูกสูบครับ

ผมใช้ฟิกมิกซ์ธรรมดานี่แหละ ตอนนี้วิ่งๆเหยียบ ก้อกินอยู่ที่ กิโลเมตรละบาท

ที่ความเร็วไม่เกิน 140hm/hr ราคาแก๊สลิตรละ 11.00 บาท :P
ดีนะครับ ที่ผมติดแบบฟิกมิกซ์ ระบบดูด งบน้อยดี แต่เหมือนยังกินน้ำมันอยู่หรือว่าเรานึกไปเอง

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
มีใครจะขายเครื่องพร้อมกล่องให้ขึ้นแท่น ทำการทดลองบ้างไหมละครับ อาจารย์ที่มหาลัยผมสนใจโปรเจคนี้อยู่ เคยคุยกับท่านตอนเอารถผมไปติดแก๊สอะครับ

ถ้ามันสำเร็จแล้วใช้ได้ดีจะเป็นประโยชน์กับรถหัวฉีดเดี่ยวอย่างเรามากๆเลยครับ

Offline thefrog

• นักรบพเนจร
  • **
ขอบคุณครับคุณต้น ติดแก้สอยู่ในแผนงานเลย เคยโทรไปถามหลายๆ ร้าน บอกว่าติดได้ไม่มีปัญหาโอเปิ้ลคอร์ซ่าติดมาแล้ว
อยากบอกว่าผมเชื่อคุณต้นมากกว่า เพราะมันถูกกว่าด้วย  ;D ;D ;D ;D

มือใหม่คอร์ซ่า

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เอ...ผมว่าต้นเคนทำ ภาพ ประกอบไว้เดี่ยวให้นายตั้นเอามารวมไปดีกว่า จำได้ไหมต้น ที่ มีECU สั่งหัว ฉีก 4 อัน กะ 1 อันนะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เอ...ผมว่าต้นเคนทำ ภาพ ประกอบไว้เดี่ยวให้นายตั้นเอามารวมไปดีกว่า จำได้ไหมต้น ที่ มีECU สั่งหัว ฉีก 4 อัน กะ 1 อันนะ

เดี๋ยวหาก่อน...  :sorry

พอดีว่า ช่วงนี้มีคนปรึกษามากครับ กลัวจะพลาดเลยเอามาประกาศไว้ล่วงหน้าก่อน.... ถ้าใครมีข้อมูลเอามาช่วยเสริมก็ได้นะครับ  :sorry

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16

Offline hongdang.j

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • รุ่นรถ: opel corsa 1.4
  • สีรถ : red
  • เครื่องยนต์: 1.4
มีคำแนะนำดีๆมากมายสำหรับคนไม่รู้ก็ได้รู้เป็นวิทยาทาน ขอบคุณทุกท่านขอรับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมสงสัยอยู่ มาช 3 สูบก็ปิดหัวฉีดไป 1
ถ้าคอซ่าติดหัวฉีดจริงๆ น่าจะปิดไป 3 หัว นะ ราคาพอๆกันก็แบบ ดูด น่าลองเหมือนกัน เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง