Corsa เกียร์ AF 13 มีปัญหาครับ

panzerschreck54 · 3214

Offline panzerschreck54

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
สวัสดีครับท่านสมาชิก
พอดีว่า Corsa ผมมีปัญหา เกียร์กระพริบครับ
ย้อนไปเมื่อราวเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา มีปัญหาเกียร์อัตโนมัติลากรอบไปถึง 3500 รอบ จึงเปลี่ยนเกียร์ และบางครึ่งมีอาการเกียร์กระชากรหว่างขับครับ
พอเดือน ส.ค. มีอาการไฟ S ของเกียร์ กระพริบร่วมด้วย ซึ่งตอนนั้นผมใช้วิธี ถ่ายน้ำมันเกียร์ทิ้งไป แล้วเติมใหม่ (Dextron II) ล้างแพรปลั็กด้วย Sonax และล้าง Selector เกียร์ไปครับ
ไฟกระพริบไม่มาแล้ว แต่เกียร์ยังลากรอบ และกระชากอยู่ครับ
ล่าสุดไฟกรัพริบ ถอบหลังไม่ได้ ไม่มีกำลังเดินหน้าแล้วครับ
เช็คฟิวส์แล้วไม่ขาดครับ
เช็ค Fault code เกียร์ด้วยคลิปหนีบกระดาษ ได้ค่า 39 และ 41 ครับ

อาการนี้ ต้อง Overhaul เกียร์รึเปล่าครับ
ถ้าใช้ ช้วยแนะนำอู่ให้ด้วยครับ ตอนนี้รถขับไม่ได้ครับ น่าจะต้องถอดเกียร์ไปที่อู่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เครื่อง C14NZ เกียร์ AF13 ถ่ายน้ำมัน dextron II ทุก 1-2 ปีครัล

Offline rk0212

• นักรบพเนจร
  • **
ตรวจสอบเซนเซอร์ที่เกียร์ดูครับ
สายอาจจะขาดหรือเซนเซอร์เสีย

อยู่ใกล้ๆล้อหน้าซ้าย  มีสายไฟสองเส้น
มีเซนเซอร์สองตัว อยู่ใกล้ๆกัน

Offline panzerschreck54

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
สวัสดีครับ
ขอบพระคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
ล่าสุดผมพบว่า มีน้ำมันเกียร์ ถูกดันออกทางท่อหายใจเรือนเกียร์ครับ ซึ่งพบว่า น้ำมันเกียร์มีฟองอากาศขนาดจิ๋วปนออกมาด้วยครับ ซึ่งเท่าที่หาข้อมูลเรื่องไฟอากาศในน้ำมันเกียร์ คือ อาการเกียร์เสียชัดเจนครับ

น่าจะลงเอยที่เปลี่ยนเกียร์ครับ
ขอบคุณครับ
 :please:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง