[ ข้อควรระวัง ] ขับแล้วเครื่องฮีต ต้องทำยังไง ????

kamolwat_t · 32089

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เรื่องของเรื่อง เมื่อเช้ามี สมาชิกโทรมาถามว่า...

น้ำในหม้อน้ำมันล้นออกมา ช่างเขาเติม มาเกิน ทำยังไงเอาออกดีครับ

คุยไปคุยมา... ชักไม่ใช่ล่ะ

ขับๆมา ความร้อนขึ้นสุดเกจ์ น้ำหม้อน้ำ ควันขึ้น... 

ผมก็ถามคำถามตามปรกติก่อนว่า พัดลม ทำงานหรือเปล่า พอเช็คดู ปารกฏว่า ขั้ว สายไฟมันละลายครับ... ก็เลย แนะนำกันไปตามปรกติครับ

โอเค มากลับเข้าเรื่อง...

เครื่อง ฮีต ทำยังไงดี...

1. จอดครับ รีบจอดตั้งแต่มันยังไม่ถึง 100 จะดีมากครับ ดับเครื่อง แล้วก็ลงรถไป หาอะไรทำสัก 10-15 นาทีครับ เปิดฝาโปรงรถทิ้งไว้ก่อน อย่าพึ่งไปยุ่งกับมัน ห้ามเติมน้ำทันทีเด็ดขาดเดี๋ยวฝาโก่ง

2. เช็คความเสียหายครับ ว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ มีสตินิดนึงนะครับ

- มีน้ำไหลออกมาหรือเปล่า หรือว่ามีคราบน้ำ
- พัดลมทำงานหรือไม่ ขั้วพังหรือเปล่า
- น้ำเป็นสีแปลกๆ มีคราบน้ำมันปนหรือไม่
- น้ำมันเครื่อง เป็นสีโอวันตินหรือไม่
- น้ำหายไปกี่ลิตร
- เติมน้ำลงไปมันก็ยังไหลจ๊อกๆๆๆๆ หรือไม่
- มีกลิ่นไหม้หรือไม่

3. ลองติดเครื่องดู เมื่อเครื่องเย็น (วิธีเช็ค คือ เอาน้ำ พรมๆที่ฝาวาวล์ว่ามันยังเดือดหรือไม่ครับ ง่ายๆ)

- มีเสียงประหลาดหรือไม่
- รอบเครื่องทำงานปรกติหรือไม่
- ระหว่างที่เร่งเครื่อง มีอาการแปลกๆหรือไม่

เมื่อเจอปัญหา มี 2 ทางครับ ขับกลับไปซ่อมเองที่บ้าน (ถ้ามันขับได้) หรือไม่ก็ลากไปอู่ ถ้ามันอาการหนัก

อาการหนักคืออะไร (นี่เป็นอีก 1 สาเหตุที่ต้องตั้งกระทู้นี้ เพราะว่ามีอีกคันน้ำเข้าไปแล้วถามว่าทำไงดี)

-น้ำกับน้ำมันเครื่องผสมกันไปแล้วครับ มีคราบน้ำมันในกระปุกพักน้ำ หรือว่าน้ำมันเครื่องเป้นสีโอวัลตินครับ

กรณีนี้ เป็นเรื่องใหญ่นะครับ ลาก หรือว่า เข้าอู่ที่สามารถ ซ่อมรถเราได้เลยดีกว่า อย่าฝืนใช้ต่อ เดี๋ยวจะพังหนักกว่าเก่า

อู่ทั่วไป มักจะไม่รู้ค่าขันปอนด์ ไม่มีประแจขัน ตั้งมารค์สายพานไม่เป็น ทำออกมาจากอู่ได้ สุดท้ายก็ต้องไปแก้งานครับ ถ้าเป็นไปได้เข้าอู่ ที่แนะนำกันไปเลยดีกว่าครับ

อย่าชะล่าใจนะครับ คุณอาจเป็นรายต่อไป...

แล้วทำยังไงไม่ให้ฮีต

1. เช็ครถบ่อยๆครับ ดูท่อทางต่างๆอย่าปล่อยให้มันบวใจนเป็นปลิง

2. ท่อน้ำหลังเครื่องถ้าไม่เคยเปลี่ยนก็เปลี่ยนซะบ้าง

3. พัดลม หมั่นเช็คมันหน่อย กันเอาไว้

4. เปลี่ยนปะเก็นตามอายุการใช้งานครับ

5. ซื้อรถมาอย่าลืมเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง และลูกรอกปั้มน้ำด้วย ราคามันไม่แพง...

6. ที่เหลือมีอะไรโทรถามครับ...อิอิอิ ไม้ตายสุดท้าย... อิอิอิ  :อุ่น:

ระมัดระวังกันสักนิดนะครับทุกคน ใครไปเจออะไรมา ลองถามๆกันได้ครับ เผื่อเป็นเคสศึกษาครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :'( เป็นประโยชน์อย่างมากมายครับ ถ้าร้อนผมแนะนำว่า ถ้าเอาแบบชัวว์ไม่ต้องลุ้นตอนเติมน้ำลงไป 45 นาทีครับ ปลอดภัยแน่นอน

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
 8) 8) 8)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline Spisit2493

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2
ขอบคุณครับ ต้องจดไว้เก็บที่รถเลย

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

3. พัดลม หมั่นเช็คมันหน่อย กันเอาไว้

ขอบคุณครับ  8)   สดๆร้ิอนๆ เมื่อวานเช้า ปลั้กพัดลมหลวม รถติดความร้ิอนเกืิอบร้ิอย ต้ิองเช็ดก่ิอนสตาร์ททุกครั้งแล้วครับ รถผมมีสวิทเปิดพัดลมด้วยมือ นอกจากหัวโตกะแรงดันแอร์

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถามเพื่อเป็นความรู้นะครับอย่าโกรธกัน ถ้าเครื่องฮีทแล้วบังเอิญตรงนั้นมีหม้อต้มน้ำร้อนแบบที่ใช้ชงกาแฟตามห้องจัดเลี้ยงในโรงแรม  แล้วผมเอาน้ำเดือดมาเติมลงไปทันทีฝาจะโก่งหรือเปล่าครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
เป็นซะอย่างนี้ มิน่า ใส่สปริงแล้วดันเตี้ย ผิดสูตรจากชาวบ้านชาวช่องเค้านี่เอง  :o :o

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เป็นซะอย่างนี้ มิน่า ใส่สปริงแล้วดันเตี้ย ผิดสูตรจากชาวบ้านชาวช่องเค้านี่เอง  :o :o

อ้าว....ก็เค้าอยากรู้นี่นา :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline PrasongKe

• โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
เป็นขั้นตอนดีครับ แจ่มเลย  8) 8) 8)

Max does not matter. The key point is the average.

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
อ้าว....ก็เค้าอยากรู้นี่นา :P :P :P

แถวฝั่งธน ท่าพระ   ท่าพระ ฝั่งธน เขาไม่ได้มีในหลักสูตรหรือครับ   ;) ;D :haha

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
 8) 8) 8) เบอร์โทรประจำopel.in เมื่อมีปัญหาเท่าที่จำได้ครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline butter

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ขอบคุณมากครับ

Professional Web Hosting | Follow up with Technology news | Find the lowest price Thailand Hotel Reservation

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)

แถวฝั่งธน ท่าพระ   ท่าพระ ฝั่งธน เขาไม่ได้มีในหลักสูตรหรือครับ   ;) ;D :haha
อ่า น้าเบิรด์เขียนเป็นปริศนาอีกแล้วแระครับ  ??? ;D

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ถามเพื่อเป็นความรู้นะครับอย่าโกรธกัน ถ้าเครื่องฮีทแล้วบังเอิญตรงนั้นมีหม้อต้มน้ำร้อนแบบที่ใช้ชงกาแฟตามห้องจัดเลี้ยงในโรงแรม  แล้วผมเอาน้ำเดือดมาเติมลงไปทันทีฝาจะโก่งหรือเปล่าครับ :P :P :P

ผมไม่แน่ใจจริงๆครับ :สำนึก:

รอคนที่เรียน วัสดุศาสตร์ หรือ วิศวะ มาแจ้งฮะ  :สำนึก:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline khomsan

8) 8) 8) 8)ครับ   

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL

รอคนที่เรียน วัสดุศาสตร์ หรือ วิศวะ มาแจ้งฮะ  :สำนึก:

ไม่มีผลอะไรครับ แต่ถ้าเอาน้ำร้อนที่ร้อนกว่าซัก 200 องศาเซลเซียส ก็ส่งผลให้ในระบบมีอุณหภูมิที่สูงขึ้น การขยายตัวของวัสดุก็มากขึ้น แต่ถ้าเอาน้ำที่อุณหภูมิต่างกันมากๆใส่เข้าไปก็ทำให้ระบบมีอุณหภูมิลดลงอย่างรวดเร็ว ทำให้เกิดการหดตัวของวัสดุครับ

ระหว่างการส่งผ่านความร้อน พลังงานที่สะสมอยู่ในแรงยึดเหนี่ยวระหว่างโมเลกุลนั้นเปลี่ยนแปลง เมื่อพลังงานที่เก็บไว้เพิ่มขึ้น ความยาวของพันธะก็จะมากขึ้นตาม ดังนั้นของแข็งจึงขยายตัวเมื่อได้รับความร้อน และหดเมื่อเย็นตัวลง การตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิสามารถแสดงเป็นค่าสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนของมัน

คำว่า สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน ใช้ในสองลักษณะ

เป็นสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน เชิงปริมาตร
เป็นสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน เชิงเส้น

สมบัติเหล่านี้เกี่ยวข้องกันอย่างใกล้ชิด สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงปริมาตรสามารถวัดในทุกสารของ condensed matter (สถานะของเหลวและของแข็ง) ส่วนการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้นสามารถวัดได้ในสถานะของแข็งเท่านั้น และมันมักพบทั่วไปในการประยุกต์ทางวิศวกรรม

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น
บอกความสัมพันธ์ระหว่างการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อการเปลี่ยนแปลงไดเมนชันเชิงเส้นของวัสดุ มันคือ อัตราส่วนการเปลี่ยนแปลงของความยาวต่อระดับการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ

การขยายตัวหรือหดตัวของวัตถุต้องนำมาพิจารณาเมื่อเราออกแบบโครงสร้างขนาดใหญ่ เมื่อเราใช้เทปหรือเชือกในการวัดระยะทางสำหรับการสำรวจพื้นที่ เมื่อออกแบบแม่พิมพ์สำหรับหล่อวัสดุ และในการประยุกต์ทางวิศวกรรมอื่น ๆ ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เนื่องจากอุณหภูมิ ค่าสำหรับวัสดุทั่วไปนั้น จะให้ในหน่วย หนึ่งในล้านส่วนต่อองศา เซลเซียส
[/color]

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น α
วัสดุ   α ในหน่วย 10-6/K ที่ 20 °C
ปรอท                  60
BCB                 42
ตะกั่ว                  29
อะลูมิเนียม            23
ทองเหลือง            19
สเตนเลส             17.3
ทองแดง              17
ทอง                   14
นิกเกิล                13
คอนกรีต              12
เหล็ก หรือ Steel    12
Carbon steel    10.8
แพลทินัม             9
แก้ว                  8.5
GaAs                5.8
Indium Phosphide   4.6
ทังสเตน               4.5
Glass, Pyrex   3.3
ซิลิกอน                3
เพชร                   1
ควอตซ์, หลอม        0.59

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

เย้... มีคนมาช่วยแล้ว อิอิ
 :)

lap Time

มิน่าละพอวัสดุเริ่มแข็งตัวมันก็ขยายตัวขึ้นเมื่อลองจับดูแล้วถึงรู้สึกร้อนวูบวาบ   :P :P :P

• สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
มิน่าละพอวัสดุเริ่มแข็งตัวมันก็ขยายตัวขึ้นเมื่อลองจับดูแล้วถึงรู้สึกร้อนวูบวาบ   :P :P :P
เห็นมั้ยครับน้าหมอ คนอื่นเค้าไปต่อไม่เป็นกันเลย  ;D ;D ;D

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ

Offline i_poch

สงสัยข้อนี้อ่ะครับ

น้ำมันเครื่อง เป็นสีโอวันตินหรือไม่ นี่มันลักษณะยังไง มีภาพประกอบไหมครับอยากรู้  :มั้ง:

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

ปรกติ น้ำมันเครื่องจะมีสีดำใส ครับ...

ถ้ามันเป็นสีโอวัลติน... (ก็มันสีโอวัลตินจริงๆครับ ) มันจะ ขุ่นๆฮะ :haha

ไปเอา น้ำมันเครื่อง ผสมกับน้ำลองเล่นดูก็ได้ครับ น้ำมันเครื่องที่อยู่ข้างนอกนะครับ เศษๆ มันอ่ะครับไม่ใช่ให้เทน้ำลงไปในเครื่องนะ...  :เครียด:

lap Time

Offline Ball

• No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V

ไม่มีผลอะไรครับ แต่ถ้าเอาน้ำร้อนที่ร้อนกว่าซัก 200 องศาเซลเซียส ก็ส่งผลให้ในระบบมีอุณหภูมิที่สูงขึ้น การขยายตัวของวัสดุก็มากขึ้น แต่ถ้าเอาน้ำที่อุณหภูมิต่างกันมากๆใส่เข้าไปก็ทำให้ระบบมีอุณหภูมิลดลงอย่างรวดเร็ว ทำให้เกิดการหดตัวของวัสดุครับ

ระหว่างการส่งผ่านความร้อน พลังงานที่สะสมอยู่ในแรงยึดเหนี่ยวระหว่างโมเลกุลนั้นเปลี่ยนแปลง เมื่อพลังงานที่เก็บไว้เพิ่มขึ้น ความยาวของพันธะก็จะมากขึ้นตาม ดังนั้นของแข็งจึงขยายตัวเมื่อได้รับความร้อน และหดเมื่อเย็นตัวลง การตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิสามารถแสดงเป็นค่าสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนของมัน

คำว่า สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน ใช้ในสองลักษณะ

เป็นสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน เชิงปริมาตร
เป็นสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อน เชิงเส้น

สมบัติเหล่านี้เกี่ยวข้องกันอย่างใกล้ชิด สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงปริมาตรสามารถวัดในทุกสารของ condensed matter (สถานะของเหลวและของแข็ง) ส่วนการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้นสามารถวัดได้ในสถานะของแข็งเท่านั้น และมันมักพบทั่วไปในการประยุกต์ทางวิศวกรรม

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น
บอกความสัมพันธ์ระหว่างการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อการเปลี่ยนแปลงไดเมนชันเชิงเส้นของวัสดุ มันคือ อัตราส่วนการเปลี่ยนแปลงของความยาวต่อระดับการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ

การขยายตัวหรือหดตัวของวัตถุต้องนำมาพิจารณาเมื่อเราออกแบบโครงสร้างขนาดใหญ่ เมื่อเราใช้เทปหรือเชือกในการวัดระยะทางสำหรับการสำรวจพื้นที่ เมื่อออกแบบแม่พิมพ์สำหรับหล่อวัสดุ และในการประยุกต์ทางวิศวกรรมอื่น ๆ ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เนื่องจากอุณหภูมิ ค่าสำหรับวัสดุทั่วไปนั้น จะให้ในหน่วย หนึ่งในล้านส่วนต่อองศา เซลเซียส
[/color]

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น α
วัสดุ   α ในหน่วย 10-6/K ที่ 20 °C
ปรอท                  60
BCB                 42
ตะกั่ว                  29
อะลูมิเนียม            23
ทองเหลือง            19
สเตนเลส             17.3
ทองแดง              17
ทอง                   14
นิกเกิล                13
คอนกรีต              12
เหล็ก หรือ Steel    12
Carbon steel    10.8
แพลทินัม             9
แก้ว                  8.5
GaAs                5.8
Indium Phosphide   4.6
ทังสเตน               4.5
Glass, Pyrex   3.3
ซิลิกอน                3
เพชร                   1
ควอตซ์, หลอม        0.59

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99

มีน้ำที่ร้อนถึง 200 องศาเซลเซียส ด้วยหรือครับ (ผมสงสัยนะครับ..ไม่รู้จริงๆนะ)

ปรกติ น้ำมันเครื่องจะมีสีดำใส ครับ...

ถ้ามันเป็นสีโอวัลติน... (ก็มันสีโอวัลตินจริงๆครับ ) มันจะ ขุ่นๆฮะ :haha

ไปเอา น้ำมันเครื่อง ผสมกับน้ำลองเล่นดูก็ได้ครับ น้ำมันเครื่องที่อยู่ข้างนอกนะครับ เศษๆ มันอ่ะครับไม่ใช่ให้เทน้ำลงไปในเครื่องนะ...  :เครียด:
ถามต่อครับ ถ้าเป็นนี่ควรรีบเปลี่ยนประเก็นเลยไหมครับ  :P

คุณบอลครับ มันไม่ถึง 200 หรอกครับ ผมสมมติอ่าาา แบบว่าให้เห็นภาพชัดๆ  :sorry :sorry :sorry

ถามต่อครับ ถ้าเป็นนี่ควรรีบเปลี่ยนประเก็นเลยไหมครับ  :P

ปะเก็นผุเป็น 1 ในสาเหตุที่จะทำให้ น้ำหายเข้าเครื่องครับ หมั่นเช็ค ครับ ไม่แน่เสมอไปว่าจะเป้นจากปะเก็นนะครับ

วิธีเช็คคร่าวๆ คือ ถ้ามันมีน้ำมันเครื่องซึมๆที่ปะเก็นฝา(ตัวล่างฮะ) แปลว่า น้ำก็มีโอกาสเข้าไปได้เช่นกันครับ 80% จะเกิดแบบนี้ก่อน อีก 20 % ที่เหลือแปลว่า ถูกหวยครับ 5555

สรุปว่า ถ้ามันเข้าไปแล้ว รีบเข้าอู่เลยครับ... อย่าชะล่าใจ เดี๋ยวต้องวัดเอาว่า อะไรจะพังตามมาอีก...  :o

lap Time

ระดับเสี่ยโภชน่ะเปลี่ยนเครื่องไปเลยลงX20   :P :P :P

ปะเก็นผุเป็น 1 ในสาเหตุที่จะทำให้ น้ำหายเข้าเครื่องครับ หมั่นเช็ค ครับ ไม่แน่เสมอไปว่าจะเป้นจากปะเก็นนะครับ

วิธีเช็คคร่าวๆ คือ ถ้ามันมีน้ำมันเครื่องซึมๆที่ปะเก็นฝา(ตัวล่างฮะ) แปลว่า น้ำก็มีโอกาสเข้าไปได้เช่นกันครับ 80% จะเกิดแบบนี้ก่อน อีก 20 % ที่เหลือแปลว่า ถูกหวยครับ 5555

สรุปว่า ถ้ามันเข้าไปแล้ว รีบเข้าอู่เลยครับ... อย่าชะล่าใจ เดี๋ยวต้องวัดเอาว่า อะไรจะพังตามมาอีก...  :o
ขอถามเพิ่มครับ ถ้าประเก็นพุ น้ำเข้าเครื่อง แล้วน้ำจะหมดไว แสดงว่าน้ำในหม้อพักจะต้องมีสีที่เปลี่ยนไปใช่ไหมครับ
หรือไม่จำเป็นเสมอไป  :มั้ง:

ระดับเสี่ยโภชน่ะเปลี่ยนเครื่องไปเลยลงX20   :P :P :P
x20 เลยเหรอครับน้าหมอ แค่ x14 ขับได้ 150-160 ผมก้อนั่งตัวเกร็ง เหงื่อตกแล้วล่ะครับ  :sosad3

x20 เลยเหรอครับน้าหมอ แค่ x14 ขับได้ 150-160 ผมก้อนั่งตัวเกร็ง เหงื่อตกแล้วล่ะครับ  :sosad3

แนะนำให้ไปซ่อมแอร์ซะครับ   :P :P :P

แนะนำให้ไปซ่อมแอร์ซะครับ   :P :P :P
:omg: :omg: :omg: แอร์เย็นเฉียบ แต่เหงื่อไหลพราก  :เครียด:
ตอนนี้ยังไม่อยากได้ยินคำว่าซ่อมอ่ะครับ เด๋วมันจะชิน ให้มันซาๆๆๆไปบ้าง  :D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง