[ ข้อควรระวัง ] ขับแล้วเครื่องฮีต ต้องทำยังไง ????

kamolwat_t · 32087

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แนะนำว่า วันที่2 ต้องให้น้าหมอลองดูครับ ผมก็อยากรู้ เหอะๆ
 :อุ่น:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ปรกติ น้ำมันเครื่องจะมีสีดำใส ครับ...

ถ้ามันเป็นสีโอวัลติน... (ก็มันสีโอวัลตินจริงๆครับ ) มันจะ ขุ่นๆฮะ :haha

ไปเอา น้ำมันเครื่อง ผสมกับน้ำลองเล่นดูก็ได้ครับ น้ำมันเครื่องที่อยู่ข้างนอกนะครับ เศษๆ มันอ่ะครับไม่ใช่ให้เทน้ำลงไปในเครื่องนะ...  :เครียด:
ถามต่อครับ ถ้าเป็นนี่ควรรีบเปลี่ยนประเก็นเลยไหมครับ  :P

ปะเก็นผุเป็น 1 ในสาเหตุที่จะทำให้ น้ำหายเข้าเครื่องครับ หมั่นเช็ค ครับ ไม่แน่เสมอไปว่าจะเป้นจากปะเก็นนะครับ

วิธีเช็คคร่าวๆ คือ ถ้ามันมีน้ำมันเครื่องซึมๆที่ปะเก็นฝา(ตัวล่างฮะ) แปลว่า น้ำก็มีโอกาสเข้าไปได้เช่นกันครับ 80% จะเกิดแบบนี้ก่อน อีก 20 % ที่เหลือแปลว่า ถูกหวยครับ 5555

สรุปว่า ถ้ามันเข้าไปแล้ว รีบเข้าอู่เลยครับ... อย่าชะล่าใจ เดี๋ยวต้องวัดเอาว่า อะไรจะพังตามมาอีก...  :o
ขอถามเพิ่มครับ ถ้าประเก็นพุ น้ำเข้าเครื่อง แล้วน้ำจะหมดไว แสดงว่าน้ำในหม้อพักจะต้องมีสีที่เปลี่ยนไปใช่ไหมครับ
หรือไม่จำเป็นเสมอไป  :มั้ง:

ไม่จำเป็นครับ

ผมลืมอธ้บายไว้แฮะ เอางี้ดีกว่า

น้ำหล่อเย็น-ระบบห้องเผาไหม้-น้ำมันหล่อลื่น  เป็นคนละส่วนกัน ห้ามให้มันมาอยู่ร่วมกันเด็ดขาด

น้ำหล่อเย็น-ระบบห้องเผาไหม้

1.น้ำหาย เร่งเครื่องแล้งความร้อนขึ้น เพราะว่ามีแรงดันในระบบเผาไหม้ดันออกมา(เคยเจอกับตัวตอนใช้ nv ครับ)

2.อาการหนักหน่อย ก็น้ำเข้ากระบอกสูบครับ มีเครื่องเช็ค โดยอัดแรงดันเข้าไปในระบบหม้อน้ำ ถ้ามันมีการรั่วเข้ากระบอกสูบ เอาไฟส่องทางรูหัวเทียนจะเห็นครับ

3.ขั้นสุดยอด สูบติดครับ ไม่หมุนใดๆ เพราะว่า น้ำเข้ามาอยู่เต็มกระบอกสูบ... ถ้าไปเค้นมัน เดี๋ยวเพลาราวลิ้นขาดจะเสียตังเพิ่มครับ (โดนกันเยอะในกรณ๊ที่ได้รถมือ 2 มาแล้วไม่ยอมทำอะไรเลย)

น้ำหล่อเย็น-น้ำมันหล่อลื่น

1. มีคราบน้ำมันอยู่ในกระป๋องพักน้ำ หรือน้ำมันเครื่องเป็นสีโอวัลตินครับ

2. สังเกตุง่ายๆ ก็คราบน้ำมันเครื่องที่ตามปะเก็นครับ ถ้าเรา  ล้างทำความสะอาด(ใช้น้ำยาใใช้สเปรย์พ่นนะครับ อย่าเอาน้ำเปล่าๆเดี๋ยวพลาด) แล้วมันยังกลับมาใหม่ ก็เปลี่ยนปะเก็นซะครับ ไม่กี่พัน

ระบบห้องเผาไหม้-น้ำมันหล่อลื่น

1. ควันขาวครับ แล้วน้ำมันเครื่องก็จะพร่องไปเรื่อยๆ

น้ำหล่อเย็น-ระบบห้องเผาไหม้-น้ำมันหล่อลื่น

อันนี้ ซุปเปอร์ไซย่าขั้น 3 ครับ โดนไปแล้วหัวเถิกทุกราย... งานงอกครับ แปลว่าทำบุญน้อยไปครับ...  ;D ;D ;D

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา อาจจะมีการแสดงอาการแบบอื่นอีกนะครับ ที่ผมไม่ทราบ ต้องช่วยกันลงประสพการณ์ครับ บางเคสผมก็ไม่เคยเจอฮะ  :)

ช่วยกันๆ ทำให้องค์ความรู้มันสมบูรณ์นะครับ จะได้ลงความเสียหายและ เซฟเงินในกระเป๋าครับ

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
:omg: :omg: :omg: แอร์เย็นเฉียบ แต่เหงื่อไหลพราก  :เครียด:
ตอนนี้ยังไม่อยากได้ยินคำว่าซ่อมอ่ะครับ เด๋วมันจะชิน ให้มันซาๆๆๆไปบ้าง  :D

อ้อ....แสดงว่าไม่เกี่ยวกับแอร์เพียงแต่เป็นคนเหงื่อออกเยอะ  สำหรับผมความเร็ว 150-160นี่เป็นเรื่องจิ๊บๆสำหรับผมนะครับ เพราะผมเคยทำความเร็วสูงสุดกับรถซูปร้าที่ 275กม/ชม.ครับเลยเฉยๆครับ  ;) ;) ;)  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ขอบคุณนะครับคุณต้น ข้อมูลเป็นประโยชน์มากมาย ยอมรับว่าสุดท้ายถ้ามีปัญหาผมก้อเข้าหาช่างอยู่ดี  :'(
แต่ผมชอบอ่านเยอะเข้าไว้ ส่วนภาคปฏิบัติไม่ค่อยได้ทำ  :o เพราะจะให้แกะเอง ผมกลัวงานจะงอกมากกว่าเดิม
เอาแค่จักรยานผมยังซ่อมไม่เปนเลย :-X ซ่อมได้แต่คอมพิเตอร์นี่ล่ะ
แต่บางอย่างพอสังเกตอาการอะไรได้ก้อจะพยายามทำให้ได้มากที่สุด  มันจะได้ผ่อนหนักเป็นเบา :-\

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
:omg: :omg: :omg: แอร์เย็นเฉียบ แต่เหงื่อไหลพราก  :เครียด:
ตอนนี้ยังไม่อยากได้ยินคำว่าซ่อมอ่ะครับ เด๋วมันจะชิน ให้มันซาๆๆๆไปบ้าง  :D

อ้อ....แสดงว่าไม่เกี่ยวกับแอร์เพียงแต่เป็นคนเหงื่อออกเยอะ  สำหรับผมความเร็ว 150-160นี่เป็นเรื่องจิ๊บๆสำหรับผมนะครับ เพราะผมเคยทำความเร็วสูงสุดกับรถซูปร้าที่ 275กม/ชม.ครับเลยเฉยๆครับ  ;) ;) ;)  :P :P :P
จริงเหรอครับ  :P ผมนึกว่าน้าหมอชอบขับให้เต่ากัดยางเล่นซะอีก ไม่นึกว่าจะเป็นขาซิ่ง  ;)
แล้วตอนนั้นได้เจอกับวิน ดีเซลบ้างไหมครับ  :haha

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
จริงเหรอครับ  :P ผมนึกว่าน้าหมอชอบขับให้เต่ากัดยางเล่นซะอีก ไม่นึกว่าจะเป็นขาซิ่ง  ;)
แล้วตอนนั้นได้เจอกับวิน ดีเซลบ้างไหมครับ  :haha

ไม่เคยเจออ่ะครับ แบบว่าผมขับใน need for speed อ่ะครับเลยไม่เจอ  :haha :haha :haha  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ขอบคุณนะครับคุณต้น ข้อมูลเป็นประโยชน์มากมาย ยอมรับว่าสุดท้ายถ้ามีปัญหาผมก้อเข้าหาช่างอยู่ดี  :'(
แต่ผมชอบอ่านเยอะเข้าไว้ ส่วนภาคปฏิบัติไม่ค่อยได้ทำ  :o เพราะจะให้แกะเอง ผมกลัวงานจะงอกมากกว่าเดิม
เอาแค่จักรยานผมยังซ่อมไม่เปนเลย :-X ซ่อมได้แต่คอมพิเตอร์นี่ล่ะ
แต่บางอย่างพอสังเกตอาการอะไรได้ก้อจะพยายามทำให้ได้มากที่สุด  มันจะได้ผ่อนหนักเป็นเบา :-\

ผมมีความคิดว่า ถ้าอย่างน้อยเราได้อ่านๆผ่านตากันบ้าง จะได้ลดจาหนักเป็นเบาได้บ้างครับ

แต่ไม่ได้มีจุดประสงค์ให้ซ่อมเองได้ทุกคนนะครับเอาง่ายๆแค่ ป้องกันตัวได้ก็ดีใจแล้ว...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ismael

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • You'll never walk alone...
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D
  • สีรถ : RED
  • เครื่องยนต์: 1.4
เสียดายเข้ามาอ่านที่คุณต้นบอกช้าไปหน่อย ก็เลยดำน้ำเอาหนูแดงผ่านสถานการณ์ไปตามมีตามเกิดไปซะแล้ว...  :-X

เพิ่งผ่านเหตุการณ์มาหมาด ๆ เลยครับ แบบควันขโมงหน้ารถเลย   :o  เหตุเกิดเมื่อวานเลยครับ ขับ corsa 3D LPG ออกจากบ้านปกติ ได้ประมาณ 5 กม. รถมีอาการแปลก ๆ คือ เครื่องสั่นและรอบตกมากกว่าปกติ ก็สังเกตเห็นควันลอยขึ้นที่กระจกด้านคนขับ และเหลือบมาเห็นว่าความร้อนวิ่งอย่างเร็วไปที่เกือบ 100 องศา จึงตัดสินใจหักซ้ายเข้าข้างทาง พอเปิดฝากระโปรง ภาพแรกที่เห็นคือไอน้ำพุ่งออกด้านไฟหน้าด้านคนขับ และมีควันขึ้นที่เครื่องด้วย ในใจคิดว่าเครื่องฮีตแล้วแหง ๆ พอดีในรถไม่มีน้ำเลย ต้องเดินไปซื้อน้ำเตรียมไว้ก่อน กลับมาลองเปิดฝาหม้อพักน้ำ ปรากฏว่าไม่มีน้ำเลย มีแต่ควันเป็นไอลอยขึ้นมาอย่างเดียว ด้วยความรีบเลยใส่น้ำลงไปเลย ปรากฏว่าพอใส่น้ำไอน้ำก็ออกมาที่เดิมอีก เลยลองเปิดท่อรับลมดู (ไม่รู้เรื่องถูกรึเปล่า) โอ้แม่เจ้า ท่อน้ำเข้าเครื่องหลุด ก็เลยยัดกลับที่เดิมขันน็อตใหม่ ใส่น้ำ ปรากฏว่า ความร้อนเป็นปกติครับ ก็เลยขับไปทำงานต่อ

แต่ตอนนี้ไม่รู้งานงอกหรือเปล่า? ปกติถ้ารถติดความร้อนสูงสุดจะไม่เคยเกิน 92 องศา แต่วันนี้วิ่งไปเกือบ 100 อีกแล้ว เลยต้องจอด แต่ความนี้ไม่มีไอน้ำและน้ำก็ไม่หายด้วย พอเปิดฝาหม้อพักน้ำ ความนี้น้ำพุ่งเลย รอซักพักนึง สตาร์ทรถพัดลมทำงาน ความร้อนก็ลงมาเหลือ 90-92 เหมือนเดิม ตอนนี้เลยยังงงแปดด้านอยู่ว่าจะเช็คต่อยังไงดี

ตั้งแต่ได้หนูแดงมาเกือบปีวิ่งไปเกือบ 50,000 กม.แล้ว ไม่เคยงอแงเลย พอเป็นก็แจ็คพ็อตแตกเลย อยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ทุก ๆ ท่านครับ   :sorry

Offline chanat

• Tel 0896762564
วาล์ล น้ำไม่เปิดป่าวครับ หรือไม่ก็ปั๊มน้ำไปละลองถอดเช็คดีกว่าครับ เริ่มจากวาวล์น้ำก่อน

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline ismael

• *
  • You'll never walk alone...
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D
  • สีรถ : RED
  • เครื่องยนต์: 1.4
ขอบคุณครับคุณ Chanat...  8) คงต้องหาเวลาไปหาหมอเช็คใหญ่ซักทีครับ

Offline dopasniper

• *
  • No.: -
  • รุ่นรถ: corsa
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: 1.4L
ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง