[ข้อมูล] มารู้จักกับค่า Treadwear ของยางกันครับ

kamolwat_t · 10065

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
พอดีว่าได้ไปเปลี่ยนยางเจ้าชิโรโร่มาใหม่ครับ ตามคำแนะนำของพี่เอ้...อีกแย้ว.. :ตาปิ้ง:

ยางเก่าขอยืมพี่เขามาฮะ... RE001 ครับ ค่าTreadwear 220

ยางใหม่  BF g-Force Sport ครับ ค่าTreadwear 340

ตอนแรกงงๆว่าตกลงค่ามันนับยังไงกันแน่...พอเจอเลยเอามาฝากครับ...

ค่าTreadwear คือค่าการเปรียบเทียบความทนทานต่อการสึกหรอของยาง ถ้าตัวเลขมากการสึกหรอของยางก็น้อยลง ยางจะมีอายุที่ยาวนานขึ้น แต่ต้องแลกมาด้วยเนื้อยางที่แข็งขึ้นและการเกาะถนนที่น้อยลง

ฉะนั้น ยางตัวใหม่ผมก็จะทนกว่าเดิมแต่ว่าจะเกาะน้อยกว่า RE001 นั้นเองครับ...แฮะๆๆ ยางใหม่เส้นละ2300 ครับ ดีที่สุดในกลุ่มยาง sport ราคาถูกๆ แล้วครับ...แฮะๆๆจะเทพกว่านี้มันต้องโดดไป GY RS-Sport เลยครับ ตัวเลือกผมราคาเส้นละ3800 แฮะๆๆ เอาอันนี้มาใช้สัก 1 ปีแล้วเปลี่ยน... ประหยัดตังกว่าครับ...

ออ ยาง sport จะมีลักษณะเด่นคือ

แก้มยางจะแข็งเพื่อการสื่อสารและเข้าโค้งที่แม่นยำขึ้น ดอกยางจะไม่ถี่มากแบบยางรถบ้านที่เ้น้นความเงียบครับ เลยต้องแลกมาด้วยความกระด้างของยางและเสียงที่ดังกว่าครับ... ได้อย่างเสียอย่าง..ฮะ ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ขอบคุณครับ :D สำหรับความรู้บนแก้มยาง

ของผม continental contipremium2 ค่าTreadwear=280 :)

ว่าแต่ไม่มีความรู้บนแก้มสาวมั่งเหรอ ;D

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ขอบคุณครับ :D สำหรับความรู้บนแก้มยาง

ของผม continental contipremium2 ค่าTreadwear=280 :)

ว่าแต่ไม่มีความรู้บนแก้มสาวมั่งเหรอ ;D

อ่า... คาดว่าต้องหลังไมล์คับ... เดี๋ยวโดนคุณแม่คุณกราตืบ... ครับ... เอาคุกกี้ยัดปาก... :o :omg:

เทรดแวร์ 200 กว่าๆ ใช้ได้ร่วมๆ 40000 โลฮะ...  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ลองมาดูวงการจิมคาน่า คุยเรื่องยางกันบ้างนะครับ..

http://www.motor-xclub.com/forum/index.php?topic=12344.0

อ่านเล่นๆครับ.. จะรู้ว่าทำไมผมใช้ยาง เกรด sport ครับ ของแบบนี้มันวัดค่าได้ฮะ... เหอๆๆๆ ;D ;D ;D

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง