ขอความช่วยเหลือครับ แอสตร้า 8 v ไฟสูบ 4 ไม่ออกครับ

ton_vespa · 2022

Offline ton_vespa

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ไม่รู้ว่าคอยไฟ พังยัง ขอท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ  :ตาปิ้ง:

ความสามารถพิเศษ ที่จะเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่น เวสป้า โฟล์ค งานออกแบบ

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ถ้าเฉพาะสูบ 4 ให้ดูที่สาย และจานจ่าย ที่สายลองถอดสายอื่นมาลอง (จำไว้ด้วยนะสลับกันไม่ได้) ถ้าลองแล้วยังไม่มี  ให้ดูขั้วภายในจานจ่าย สกปปรกหรือไม่ แตกชำรุดหรือไม่  (ต้องแน่ใจนะว่าหัวเทียนไม่บอด)

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ถ้าเฉพาะสูบ 4 ให้ดูที่สาย และจานจ่าย ที่สายลองถอดสายอื่นมาลอง (จำไว้ด้วยนะสลับกันไม่ได้) ถ้าลองแล้วยังไม่มี  ให้ดูขั้วภายในจานจ่าย สกปปรกหรือไม่ แตกชำรุดหรือไม่  (ต้องแน่ใจนะว่าหัวเทียนไม่บอด)
ตามข้างบนว่ามาเลยครับ  ถอดสายหัวที่3มาใส่หัวที่4 และสายหัวที่4มาใส่หัวที่3  ถอดหัวเทียนหัวที่4ออกมาเสียบสายดูแล้วให้เพื่อนสตาร์ทรถดูครับ  สังเกตูว่ามีไฟออกมามั้ย  ถ้าไม่มีดูที่ปลั๊กอินจานจ่ายมีขั๋วไหนสกปรกขี้เกลือจับมั้ย  ใช้โซเน๊ตฉีดทำความสะอาดดูครับ  ถ้ายังไม่มีไฟออกมา ใช้มิเตอร์วัดที่ขั๋วปลั๊กอิน  แต่ละขั๋วดูครับ  เช็คทั้งตัวผู้และตัวเมียนะครับ  อาจจะเป็นที่ขั๋วปลั๊กอินครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
ขาดในไปละ เอา โอมิเตอร์ วัต ครับ มันขึ้น หรือ เปล่า ไม่ขึ้น ก็ เอากรรไกลตัดทิ้งเลยครับ หาเส้นใหม่มาเปลี่ยนครับ....

* สายหัวเทียมีครับ ทั้งชุด มือ 2 แท้ นอก สนใจ โทร มาครับ 089-9876048 มิตร ครับ............ :sorry

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

• *
ตามข้างบนว่ามาเลยครับ  ถอดสายหัวที่3มาใส่หัวที่4 และสายหัวที่4มาใส่หัวที่3  ถอดหัวเทียนหัวที่4ออกมาเสียบสายดูแล้วให้เพื่อนสตาร์ทรถดูครับ  สังเกตูว่ามีไฟออกมามั้ย  ถ้าไม่มีดูที่ปลั๊กอินจานจ่ายมีขั๋วไหนสกปรกขี้เกลือจับมั้ย  ใช้โซเน๊ตฉีดทำความสะอาดดูครับ  ถ้ายังไม่มีไฟออกมา ใช้มิเตอร์วัดที่ขั๋วปลั๊กอิน  แต่ละขั๋วดูครับ  เช็คทั้งตัวผู้และตัวเมียนะครับ  อาจจะเป็นที่ขั๋วปลั๊กอินครับ
ลองทำตามขั้นตอนต่างๆแล้วครับยังไม่มีไฟออกที่สาย สี่ ครับ เหลือถอดจานจ่ายออกมาดูครับก่อนหน้านี้นี้ เพิ่งเปลี่ยนสายทั้งชุดไปแล้ว พรุ่งนี้จะลองดูอีกทีครับ ถ้าไม่รอด คงต้องขับแบบดับๆติดๆไปหาหมอครับ :เครียด: :เครียด:ยังไงคงต้องรบกวนต่อนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ความสามารถพิเศษ ที่จะเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่น เวสป้า โฟล์ค งานออกแบบ

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ถอดจานจ่ายมาดูเลยครับ ขั้วของสายสี่ไม่แตกก็มีการเกาะจนไฟผ่านไม่ได้ อย่างอื่นไม่น่าจะใช่สาเหตุ

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• *
ถอดจานจ่ายมาดูเลยครับ ขั้วของสายสี่ไม่แตกก็มีการเกาะจนไฟผ่านไม่ได้ อย่างอื่นไม่น่าจะใช่สาเหตุ
ถอดมาแล้วครับ มันบวมครับ :จุก: กลับบ้านเก่า ไปเดินวรจักรได้ของ vemo germany(5000) มาลองใช้ดูราคาแพงกว่า ไต้หวัน หน่อย 3250(5000)ถามหลายท่าน มีทั้งทนและไม่ทน(ไม่เทียบกับของแท้ครับ) ต้องลองเอง ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้วิ่งได้แล้ว แต่รอบไม่ปรู้ดปราดเหมือนก่อนเสีย ครับ   ลองครับแล้วจะรายงานผลให้ทราบหากเกเร :น้ำร้อน:

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ยินดีด้วยครับ  ยังไงๆก้อลองๆขับใช้งานดูไปก่อนนะครับ  มีผลประการใดรายงานให้ทราบด้วยนะครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง