[ ข้อมูล ] มีข้อเตือนใจมาเล่าครับ..เรื่องการซ่อมรถ....

kamolwat_t · 22025

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ขอแจ้งก่อนนะครับว่ามิได้มีเจตนาที่จะซ้ำเติม บุคคลที่มีส่วนเกี่ยวข้องในเหตุการณ์นี้ครับ... แต่ว่าต้องการให้เห็นเป็นตัวอย่างของปัญหา เล็กน้อยๆที่มันสร้างให้เกิดความเสียหายมากพอดูครับ

พอดีว่าช่วงวัน ศ.ที่ผ่านมา...ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนสนามชิกครับ...ว่ารถสตาท์ม่ะติดในซอยแถวลาดพร้าว... ผมเองอยู่พระราม 2 เลยให้จี๊ดไปช่วยดูเพราะเห็นว่าจะเข้าไปที่พี่สินพอดี...

ไล่อาการไปๆมาๆ ก็บอกว่า ปั้มไม่ทำงาน..เลยติดว่าเรื่องปรกติ...ให้ลากเข้าอู่ครับ

มาวันจันทร์ ที่อู่โทรมาแจ้งว่า รถคันที่ลากเข้ามา... แคมชาฟหัก.... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ: ผมก็ชิบหายแล้ว ค่าซ่อมเบื้องต้น 9000 บาท...

เลยมาเช้คประวัติการใช้งานของเจ้าของรถดูครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้นจึงทำของที่ไม่น่าจะพัง พังได้แต่นึกเหตุผลน่าจะเป็นไว้แล้วครับ แต่ต้องการตรวจสอบ

ได้ความว่า เคยมีอาการฮีต เมื่อช่วงกลางเดือนที่ผ่านมาครับ ผมเองก็เป้นคนที่ช่วยทางโทรศัพท์ ครับสาเหตุมันเกิดจาการที่ว่า พัดลมมันไม่สมบูรณ์ครับแปลงมา (ข้อมูลในตอนนั้น) เลยไม่สามารถสร้างแรงลมมาระบายความร้อนของระบบได้สมบูรณ์ครับ แต่ว่ายังไม่ได้ไปเปลี่ยนครับ

สงสัยไหมครับ..ว่าเหตุการณ์ มันเกี่ยวเนื่องกันเช่นไรครับ... ผมจะไล่เป็นสเตปนะครับ...

พัดลมแปลงมา ทำให้หม้อน้าร้อนบ่อย... > จริงๆต้องเปลี่ยนพัดลมครับราคาหลักพันนิดๆ

ร้อนบ่อยทำให้น้ำขาดบ่อยๆ > ต้องเติมน้ำในระบบบ่อยๆประครองอาการไปก่อน

ถ้าลืมดูน้ำ โอกาสเครื่องร้อนจนฮีตจะมีมากครับ > เพราะว่าน้ำซึ่งเป็นสื่อในการถ่ายเทความร้อนในระบบขาดหาย

เครื่องฮีต  มีโอกาสฝาโก่ง.. > เพราะว่าโลหะ2ชิ้นมันขยายตัวไม่เท่ากันครับ พอร้อนมากๆชิ้นที่ความหนาแน่นน้อยกว่า (หรือชิ้นเล็กกว่าเช่น ฝาสูบ)จะขยายตัวได้มากกว่า เหมือนสติกเกอร์ PVC ที่เอาวางกลางแดด มันจะงอๆครับ

บางครั้งมันไม่โก่งทันทีครับเพราะว่าเราดับเครื่องทัน แล้วปล่อยให้มันเย็นเอง บางทีก็รอดบางทีก็ไม่รอด > เวลาเครื่องร้อนมากๆ จะถึง100 ต้องรีบดับเครื่องด้วยตัวเอง อย่าให้มันดับเองนะครับ แล้วรอๆๆๆจนกว่ามันจะเย็นเอง...นานๆเป็นชั่วโมงยิ่งดี แล้วค่อยใส่น้ำลงไป โอกาสฝาโก่งจะน้อยลง... ลองนึกดูครับ ว่าแก้วที่มันร้อนๆเจอน้ำเย็นเทลงไปแก้วแตกได้ครับ เพราะมันหดตัวเร็วเกินไป เครื่องยนต์ก็เช่นกัน

บางทีมันก็โก่งนิดเดียว และยังขับได้ต่อไปครับ แต่ว่าตัวล็อคแคมชาฟ มันจะบิดตัวไปแล้วโดยที่เราไม่รู้... > เพราะว่ามันก็ขับได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ว่าเมื่อถึงจุดๆนึง เหล็กมันทนแรงเค้นไม่ไหว..มันจึงขาด(มันเป็นเหล็กหล่อครับ โยนลงพื้นก็แตก...ไม่เหมือนเหล็กก้อนมากลึง...)

ขาดไปแล้วครับ...งานนี้ จ่ายเกือบ 10000 แน่ๆ...... > ต้องเลือกแล้วครับว่าจะซ่อมหรือวางใหม่....เพราะว่าเวลามันหัก..วาวล์จะลงมาฟาดกับลูกสูบด้วยครับ...ยังไม่รู้ว่าข้างในเสียหายมากแค่ไหนครับ

ผมจบเท่านี้แล้วกัน... น่าจะเห็นภาพแล้วครับ...ว่ามันเกิดจากปัญหาเล็ก กลายเป็นปัญหาใหญ่ถึงขั้นต้องเลือกว่าจะเปลี่ยนเครื่อง....หรือซ่อมครับ..เพราะราคาใกล้ๆกันเลย...

แต่ไม่ต้องตกใจไปครับ..เคสนี้ ผมกับเพื่อนๆจะช่วยเหลือกันเต็มที่ครับ ;)
« Last Edit: 31 Jul 2009, 09:08 by kamolwat_t »

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
อ่า...เป็นเครื่องรุ่นไหนหล่ะท่าน...ตอนนี้ ที่บ้านมี...ฝาของพันหก สิบหกวาล์วของเจ้าเอมที่วาล์วคดแปดตัวพร้อมแคมฯ(เหลือตัวไหนดีบ้างยังมะได้เชค) ฝาแปดวาล์วพร้อมวาล์วของพี่เขม (ไม่มีแคมฯ)
ไฮโดรลิควาล์ว ของเครื่องแปดวาล์วของท่านปลัดฯกิต แปดตัว ต้องการไรก้อโทรมาเน้อ... :)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เครื่อง c14nz ครับ...

คงต้องเอาเครื่องเก่าผมที่ยกลงมาใส่ให้แทนครับ ขายผ่อน..แต่เครื่อง.. :-X ดันเอากลับเชียงใหม่ไปแย้ว...ต้องขนกลับลมาอีกรอบ... :'(

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เครื่องรถพี่บัติ ไงน่าจะดีที่สุดแล้ว หรือจะเอา 1.6 ของนายเป็บเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
เครื่องรถพี่บัติ ไงน่าจะดีที่สุดแล้ว หรือจะเอา 1.6 ของนายเป็บเหอะๆ

ตอนนี้มองไว้น่าจะเครื่องเดิมดีที่สุด  งบน้อยใช้สอยประหยัด

เป็นกำลังใจต่อไป  อย่าเพิ่งท้อนะ

:) :)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 8) ใช่ๆเครื่องพี่บัติ น่าจะดีหน่อยนะเหอะๆ ของแกทำมาบ้างแล้วด้วยเหละ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

เครื่องเป๊ปมันต้อง ดูเรื่องเกียร์ เพลา อีกอะครับ... เจ้าของขับได้แต่เกียร์ออโต้....

ถ้าเอาเครื่องเดิมมาใส่... เวลา เกียร์พัง จะต้องวางอะไรใหม่.. มันยังสามารถขายเครื่องคืนผมเอาตังไปสมทบวางเครื่องได้ฮะ  :)

lap Time

Offline bat

• bat
เปลี่ยนพัดลมราคา 2,000 บาท พร้อมค่าแรงตามที่แนะนำไปเมื่อ สามสี่เดือนที่แล้วก็ไม่น่าจะเกิดปัญหานี้ จำไว้เลยว่านี้เป็นบทเรียนให้กะเพื่อนสมาชิกหลายๆคน :จุก: :จุก: :จุก:

Offline pandache

• นักรบพเนจร
  • **
  • I'm MoppeT_T
 :shock: :shock: :shock:

------------------------------------------------------

หนทางยังอีกยาวไกล.... (TT_TT).....ไอ้ต้าลูกรัก..

------------------------------------------------------

What can I do.. when I so tried... (_ _ " )

Offline cherryjaa

• หนึ่งในใต้หล้า
 :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:
เจ้าของรถคันดังกล่าวมารายงานตัวค่ะ...เหอๆๆๆๆ จะบอกตอนนี้เลิกเครียดแระ  ???
ไงก็ขอบคุงจี้ดไฝ่ กะต้นมากๆนะจ้ะ ถ้ามะได้รับการช่วยเหลือครั้งแล้วครั้งเล่าก็มะรุว่าลำพังตัวเองจะทำไงดีเหมือนกัน ยังดีนะที่ตอนรถเสียอ่า กะลังจะถอยจอดที่จอดรถพอดี ถ้าเปงกลางถนนคงแย่แน่ๆ ;D
จะบอกว่าตอนต้นโทรมาบอกเรื่องอาการและค่าซ่อม กะลังหลับ พอตื่นมารุอาการเท่านั้นแระ เหอๆตื่นทันที ;D
เนี้ยซ่อมครั้งนี้คงต้องเปลี่ยนพัดลมแล้วด้วยอ่า
เออจะบอกเพื่อนๆอีกนิดนะค่ะว่า.....บริการรถลากของบางจากโฮออลล์คลับให้บริการดีมากๆๆ เพราะลองใช้มาแระทั้ง3K  ;D

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
รถผม    Astra Van
เจ้าของเดิม...เค้าต่อให้พัดลมทำงานตลอดนะครับ..
จะมีปัญหาหรือเปล่า...ถ้าจะต่อให้เหมือนเดิมต้องทำอย่างไรบ้างครับ...
แต่อุณหภูมิ..ก็ยังปกติ 90-92 C ครับ

....................................................

Offline chok_cm

เจ้าแวนผม เมื่อก่อน พัดลมก็ต่อตรงไว้ครับ 

แต่ตอนนี้ เปลี่ยน สวิตซ์หัวโต  แล้ว  แต่จำช่วงอุณหภูมิไม่ได้อ่ะ ( ราคาที่เชียงใหม่ประมาณ 380 บาท ครับ  )

เปิดกุญแจ ไม่ต้อง ตกใจเสียงพัดลมอีกแล้ว   :D

Offline Zero

• นักรบพเนจร
  • **
  • ZERO
คุ้นๆว่าเคยเกิดกับผมเหมือนกันครับ... :จุก:
พัดลมแปลง หรือว่าไม่ตรงรุ่น ฮีตบ่อยๆ เฉียดๆร้อยหลายๆครั้ง เพลาราวลิ้นก็หักได้ครับ...ถ้าซ่อมก็จุก นอนนั้นเลยตัดสินใจวางเครื่องใหม่พร้อมปัญหาที่ตามมาอีกเพียบ ตอนนี้นิ่งๆอยู่ครับ มีปัญหานิดหน่อยเรื่องแก๊ส กำลังหาเวลาไปจูนที่ร้านแถวรังสิตคลอง3อยู่ครับ ;)

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

• No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
เจ้าแวนผม เมื่อก่อน พัดลมก็ต่อตรงไว้ครับ 

แต่ตอนนี้ เปลี่ยน สวิตซ์หัวโต  แล้ว  แต่จำช่วงอุณหภูมิไม่ได้อ่ะ ( ราคาที่เชียงใหม่ประมาณ 380 บาท ครับ  )

เปิดกุญแจ ไม่ต้อง ตกใจเสียงพัดลมอีกแล้ว   :D

1.อยู่ตรงไหนครับ Switch หัวโต เดี๋ยวจะกลับไปหาดูบ้าง :มั้ง:
2.แล้วรูปที่ผมวงกลมไว้ นั่นใช้ที่เติมน้ำมัน Power หรือเปล่าครับ
ของผมมันเริ่มลดลง..แต่ว่ามันดู ขีดตรงไหนครับ ใช่ที่ขีดใต้ฝาหรือเปล่า...
ถ้าใช้ ต้องเติมน้ำนัมเบอร์อะไรครับ

3.อ้ออีกอย่างครับ...หม้อน้ำรุ่นนี้ มันเปิดฝาตรงไหนครับ หรือต้องดูที่หม้อพักอย่างเดียว..

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :ตาปิ้ง:

....................................................

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
เปนไงบ้างเชอรี่ ได้ยินแว้ววๆๆ มาเหมือนกันเมื่อวันศุกร์ว่าต้นกะจี๊ดกู้ภัยอยู่ มีไรให้ช่วยโทรบอกนะจ๊าาา อยู่อู่ไหนอะ ไปหาของกินกัน มีของเจ๋งใกล้ทุกอู่เลย 555

สลบว่ายังไงอะ เกิดมาจากพัดลมแปลง เลยทำให้เครื่องฮีต ส่งผลให้ฝาสูบโก่ง แคมชาฟหัก .. หรออออออ

ละฝาสูบโก่ง+แคมชาฟหัก ต้องวางเครื่องใหม่เลยหรอออ ... แง้วว

สลบให้ฟังด้วย ไม่เข้าจายยยยยยยยยยยยยยยยย ~__________~

เอาใจช่วยจ้าา เชอรี่~

Offline chanat

• Tel 0896762564
ตอบคุณpanyatu นะครับ สวิท หัวโตอยู๋ข้างๆหม้อน้ำครับ รูปที่วงไว้ คือกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ครับ เติมที่นั่น โดยใช้น้ำมันเกรดเดียวกับน้ำมันเกียร์ออโต้(dexon III )นะครับโดยดูที่ ก้านวัดซึ่งจะติดอยู๋ที่ฝาครับ ลองเปิดดูครับ แต่ปกติแล้ว ถ้าระบบสมบูรณ์นั้นมันแทบจะไม่หายเลยนะครับ ส่วนหม้อน้ำรถโอเปิ้ลเป็นระบบปิดครับไม่มีฝาที่หม้อน้ำ  ต้องดูที่หม้อพักน้ำอย่างเดียวครับ การเติมน้ำหม้อน้ำก็ไม่ควรเติมเต็มนะครับ เติมแค่ เลยครึ่ง มาสัก1นิ้ว ก้พอครับ และ ควรใช้น้ำยาหม้อน้ำด้วยครับ (coolant )

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline chok_cm

Switch หัวโต  จะอยู่ด้านข้างของหม้อน้ำ ลักษณะเหมือน น๊อตเกลียว หมุนเข้าไปในหม้อน้ำ อ่ะครับ
( สังเกต มันจะมีสายไฟออกมาจากข้างๆ หม้อน้ำ ครับ )

ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปดูก่อน...ถ้าจะรื้อ..แล้วค่อย Post มาถามอีกทีครับ...

รถผม    Astra Van
เจ้าของเดิม...เค้าต่อให้พัดลมทำงานตลอดนะครับ..
จะมีปัญหาหรือเปล่า...ถ้าจะต่อให้เหมือนเดิมต้องทำอย่างไรบ้างครับ...
แต่อุณหภูมิ..ก็ยังปกติ 90-92 C ครับ

ซื้อสวิทย์หัวโตมาเปลี่ยนใหม่ครับ....
ตำแหน่งจะอยู่ฝั่งซ้าหม้อน้ำ(หันหน้าเข้าหารถ)ครับผม...หม้อน้ำเป็นระบบปิดครับ ดูระดับน้ำที่หม้อเติมอย่างเดียว คือให้ระดับน้ำอยู่ตรงรอยต่อก้อพอครับ
รูปที่ท่านวงอะ...มันเป็นกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

ซื้อสวิทย์หัวโตมาเปลี่ยนใหม่ครับ....
ตำแหน่งจะอยู่ฝั่งซ้าหม้อน้ำ(หันหน้าเข้าหารถ)ครับผม...หม้อน้ำเป็นระบบปิดครับ ดูระดับน้ำที่หม้อเติมอย่างเดียว คือให้ระดับน้ำอยู่ตรงรอยต่อก้อพอครับ
รูปที่ท่านวงอะ...มันเป็นกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ครับ

ขอบคุณครับ...เดี๋ยวกลับไปดูก่อนนะครับ...ว่าแต่ Switch มันตัวเล็กนะครับ
หน้า Contract คงทนกระแส ของพัดลมไม่ไหว ต้องใส่ Relay เพิ่มใช่ไหมครับ..

ขอบคุณครับ...เดี๋ยวกลับไปดูก่อนนะครับ...ว่าแต่ Switch มันตัวเล็กนะครับ
หน้า Contract คงทนกระแส ของพัดลมไม่ไหว ต้องใส่ Relay เพิ่มใช่ไหมครับ..
ใช่แล้วครับ...เอาสวิทย์ไปสั่งรีเลย์อีกทีหนึ่ง

Offline cherryjaa

เปนไงบ้างเชอรี่ ได้ยินแว้ววๆๆ มาเหมือนกันเมื่อวันศุกร์ว่าต้นกะจี๊ดกู้ภัยอยู่ มีไรให้ช่วยโทรบอกนะจ๊าาา อยู่อู่ไหนอะ ไปหาของกินกัน มีของเจ๋งใกล้ทุกอู่เลย 555

สลบว่ายังไงอะ เกิดมาจากพัดลมแปลง เลยทำให้เครื่องฮีต ส่งผลให้ฝาสูบโก่ง แคมชาฟหัก .. หรออออออ

ละฝาสูบโก่ง+แคมชาฟหัก ต้องวางเครื่องใหม่เลยหรอออ ... แง้วว

สลบให้ฟังด้วย ไม่เข้าจายยยยยยยยยยยยยยยยย ~__________~

ขอบใจมากๆเลยนะจ้ะจอย ตอนนี้รถอยู่อู่พี่สินจ้ะ ว่าแต่มีไรหร่อยหรอจ้ะ ;D
ตอนนี้ก็ยังมะรุรายละเอียดแน่ชัดว่าไง อาจลงเครื่องใหม่แต่ท่อนบนอ่าจ้ะ แต่มะรุว่าหลังจากนี้จะมีปันหาอื่นตามมาอีกรึป่าว
และอีกอย่างตอนนี้ต้องหาพัดลมใหม่มาเปลี่ยนด้วยแน่ๆเลยจ้ะ แต่ก็มะเข้าจายยยเหมือนกันว่าไมมันหักได้อ่า
เครื่องความร้อนขึ้นก็มะเคยเกินร้อยอ่าล่าสุดที่เจอก็แค่เฉียดๆเอง :omg:
แต่มะเปงไร เดวเราไปหาไรหร่อยๆอย่างอื่นกินกันนี่ก่าเนอะ......แก้เครียด 8) 8)

ขอบใจมากๆเลยนะจ้ะจอย ตอนนี้รถอยู่อู่พี่สินจ้ะ ว่าแต่มีไรหร่อยหรอจ้ะ ;D
ตอนนี้ก็ยังมะรุรายละเอียดแน่ชัดว่าไง อาจลงเครื่องใหม่แต่ท่อนบนอ่าจ้ะ แต่มะรุว่าหลังจากนี้จะมีปันหาอื่นตามมาอีกรึป่าว
และอีกอย่างตอนนี้ต้องหาพัดลมใหม่มาเปลี่ยนด้วยแน่ๆเลยจ้ะ แต่ก็มะเข้าจายยยเหมือนกันว่าไมมันหักได้อ่า
เครื่องความร้อนขึ้นก็มะเคยเกินร้อยอ่าล่าสุดที่เจอก็แค่เฉียดๆเอง :omg:
แต่มะเปงไร เดวเราไปหาไรหร่อยๆอย่างอื่นกินกันนี่ก่าเนอะ......แก้เครียด 8) 8)

เฉียดๆ....เหอๆๆๆ แล้วมันจะรอดเหรอ.... :เครียด: :เครียด: :เครียด: :เครียด:

เรื่องการหัก... ลองนึกภาพตามนะฮะ...

มีเหล็ก แท่งกลมๆยาวๆ อยู่ในเครื่อง..มีที่ยึด 4 ตัว

แล้วอยู่มาวันนึง ที่ยึดเหล็ก มันขยับจากเดิมลงไป 1mm แต่ไม่ทุกอัน เอาแค่อันเดียว...

พอเหล็กมันหมุนๆๆๆไปเรื่อย... มันก็จะค่อยๆโดนแรงเค้นจนมันเริ่มร้าว..... แล้ว...วันดีคืนดี.. มานก็หัก.... :o อ่ะฮะ งง แน่ๆเลย..

ไว้เจอจะ ชี้ให้ดู  ;D
« Last Edit: 31 Jul 2009, 09:09 by kamolwat_t »

lap Time

ล่าสุด... มีกระต่ายโจร...ปลอมตัวมา เอารถออกมาจากอู่พี่สินก่อนแล้วฮะ... ทำอย่างไรว่ากันอีกที....  ;D ;D ;D

lap Time

Offline Omega VIP

หน้าตาโจรมันคุ้นๆอ่ะ 

เหมือนโจรเกย์เฒ่าโรคจิต มีรอยสักตะขาบกลางหลัง  กลางวันนอน กลางคืนออกล่าเหยื่อตามท้องถนน  8) 8) 8) 8)

หน้าตาโจรมันคุ้นๆอ่ะ 

เหมือนโจรเกย์เฒ่าโรคจิต มีรอยสักตะขาบกลางหลัง  กลางวันนอน กลางคืนออกล่าเหยื่อตามท้องถนน  8) 8) 8) 8)

:o ;D ;D

อ่านั้นเสื้อเจ้าของรถนะครับ... มันเหมาะที่จะเอามาปลอมตัว เวลาขโมยฮะ...ไม่สะดุดตาคนเท่าไร... ;D ;D

ม่ะใช่เสื้อผมนะ... :อุ่น:

lap Time

Offline catmantom

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เข้ามาอ่านแล้วกลัวจัง รถผมฮีตไป2รอบแล้ว เพราะปลั๊กพัดลมหลวม อย่างนี้จะเช็ตได้ไหมอะครับว่ามันเป็นอะไรไปบ้างแล้ว ต้องรอมันออกอาการอย่างเดียวเลยหรอครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง