**ยินดีให้คำปรึกษาปัญหา แก๊สรถยนต์ระบบหัวฉีดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ กระทู้นี้เลยครับ**

phenic · 15209

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ตกลงคันนี้ติดแก๊สหัวฉีดมาใช่ไหมครับ  รอดูรูปก่อนล่ะกันนะครับ

Offline pp

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • Pucca Zaa..
กำลังพยายามลงรูปหม้อต้มแก๊สอยู่ค่ะ
« Last Edit: 29 Apr 2010, 11:32 by kamolwat_t »

Offline pp

• *

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
อ่า....ต้องทำให้ไฟล์รูปภาพมันเล็กกว่านี้อ่ะครับ

เพราะรูปแรกนี่ก้อปาเข้าไป 3เมกฯ กว่าแล้วอ่ะ

ทำให้มันเหลือแค่นี้พอ.....

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

ดูจากรูปแล้ว

จุดที่น้ำรั่วออกมาก้อคือ...มันรั่วออกมาจากท่อที่เสียบเข้าไปในหม้อต้ม

ลักษณะนี้เดาได้ว่า ซีลท่อน้ำที่อยู่ภายในหม้อต้มเสื่อมแล้วอะครับ....

เด๋วรอดูรูปหม้อต้มแบบเต็มๆก่อนจะบอกว่ามันเป็นหม้อต้มยี่ห้ออะไร....ตอนนี้บอกไม่ถูก ไม่คุ้นตาเลยอ่ะ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline pp

• *

Offline pp

• *
รูปนี้จะเกิดประโยชน์ไม่เนี่ย
« Last Edit: 29 Apr 2010, 11:34 by kamolwat_t »

Offline pp

• *
เอารูปเครื่องอีกรูปละกัน  :เครียด:
« Last Edit: 29 Apr 2010, 11:34 by kamolwat_t »

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ผม edit ขนาดรูปให้ใหม่นะครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline pp

• *

ผมว่าหม้อต้มมันลูกเล็กไปอะครับ....

ส่วนเรื่องน้ำหาย...ผมก้อยังคิดเหมือนเดิม คือซีลท่อน้ำมันเสื่อม
ต้องถอดเปลี่ยนซีลท่อน้ำครับ...

ตรงท่อเข้ามันมีน๊อตยึดตัวกดท่อน้ำอยู่อย่างละอัน  ก้อคลายตัวนั้นออก แล้วก้อดึงท่อน้ำออก
มันจะมีซีลยางอยู่ เอาไปเทียบซื้อตามร้านอะไหล่ได้เลย ถ้าจะให้ดีซื้อปะเก็นกาวมาด้วยครับ
ภาษาช่างทั่วไปเขาเรียก กาวโตต้า เอาสีดำนะครับ ทนดี....

พี่นพครับ  ถ้าหม้อต้มหัวฉีด เล็ก - ใหญ่ ไม่มีผลอ่ะครับ  ต้องดูที่สเป๊กของมันอ่ะครับ  ว่ารองรับแรงม้าเท่าไร

เพราะ หม้อของหัวฉีด ปรับแรงดันได้อ่ะครับ  ในเจ้า GT ใช้หม้อของ Zavoli เป็นของ Italy ก็รองรับได้ 200 ps-din อ่ะครับ  ลูกเล็กกว่าของ Tomasetto

พี่นพครับ  ถ้าหม้อต้มหัวฉีด เล็ก - ใหญ่ ไม่มีผลอ่ะครับ  ต้องดูที่สเป๊กของมันอ่ะครับ  ว่ารองรับแรงม้าเท่าไร

เพราะ หม้อของหัวฉีด ปรับแรงดันได้อ่ะครับ  ในเจ้า GT ใช้หม้อของ Zavoli เป็นของ Italy ก็รองรับได้ 200 ps-din อ่ะครับ  ลูกเล็กกว่าของ Tomasetto

อะลืมดูดีๆ....ใช่ครับหม้อต้มหัวฉีดมันลูกเล็ก

ซาโวลี่ ชุดซ่อมแพงเอาการครับ วันก่อนโทรถาม บ.ราชพฤก ชุดละพันกว่าโน่นแนะ ในขณะที่ของโทมาฯแค่ เจ็ดร้อยกว่าเอง

ขอถามคุณ PP นะคัรบ

อยู่จ.ไหน  แถวไหนครับ  ยังไม่เคยเห็นชุกซ่อมหม้อของ Versus อ่ะครับ  คงต้องลองติดต่อตัวแทนของ Versus อ่ะครับ www.versusthailand.com อ่ะครับ

คือ หลังจากเป็น ซีลยาง และ แผ่นไดอะแฟรมแล้ว  ต้องจูนรถใหม่อ่ะครับ  ผมไม่มีสายจูนของตัวนี้อ่ะครับ  รึ ลองไปดูที่พี่นุ่นเอารถไปติดตั้งมาอ่ะครับ

ถ้ารถยังใช้ระบบแก๊สได้ดี และมีปัญหาเพียงแค่น้ำรั่ว น้ำหาย คิดว่าไม่ต้องรื้อหม้อต้มครับ
เปลี่ยนแค่ซีลท่อน้ำก้อพอ....ไม่ตัองไปจูนแก๊สใหม่ด้วย..

Offline pp

• *

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
:) อยู่แถว  เมืองทองธานี ค่ะ

อย่างนี้ต้องปรึกษาอาจารย์น้าบัติเลยคนที่พื้น.....เฮ้ยม่ะช่ายๆ คนพื้นที่ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline pp

• *

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
  :วิญญาณ: น้าหมอทำ PP งงนะคะเนี่ย   ???  ???

งงอะไรเหรอครับ น้าบัติเค้าคุมแถวนั้นอ่ะครับมีอะไรปรึกษาได้ตลอด น้าเค้าใจดีโดยเฉพาะกับ....... ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline phenic

• *

รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ

ใช้ astra ติดแก๊ส ของ versus  พอดีหม้อต้มมันไม่ดี น้ำมันรั่วที่หม้อต้มเป็นคราบน้ำยาหล่อเย็น ถ้าเราเปลี่ยนหม้อต้มเป็นยี่ห้ออื่นจะได้ไหม หรือต้องเปลี่ยนทั้งระบบคะ แนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ด้วยค่ะ  

ขอบคุณค่ะ / เป้

เปลี่ยนเฉพาะหม้อต้มได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วต้องจูนแก๊สใหม่ด้วยนะครับ
ส่วนเปลี่ยนเฉพาะชุดซ่อมนั้นก็สามารถทำได้ครับ แต่ต้องดุสภาพอุปกรณ์อื่นๆที่ ชุดซ่อมไม่มีให้มาด้วยว่าสมควรต้องเปลี่ยนด้วยไหมนะครับ
ถ้าสภาพโดยรวมไม่ไหวก็คง ต้องเปลี่ยนหม้อต้มครับ

Offline phenic

• *

ถ้าวิ่งแก๊ส ต้องเติมน้ำหม้อน้าทุกวัน  :'(
ถ้าใช้ำน้ำมัน น้ำในหม้อน้ำไม่หายค่ะ
ความร้อนอยู่ที่ประมาณ 95 ช่างเค้าติดสวิสอะไรไม่รุข้าง ๆ หม้อน้ำให้ เ :อุ่น: ค้าว่าพัดลมมันจะทำงานหนักขึ้น มันเลยไม่ฮีทแล้ว

ประมาณเนี่ย เครื่องน่าจะมีปัญหาไหมคะ   :สำนึก:

ขอบคุณค่ะ

เครื่องคงร้อนผิดปกติ เนื่องจากจูนแก๊สบางไปหรือเปล่าครับ จูนแก๊สใหม่ให้พอดีดีกว่าครับ จูนบางเครื่องพังได้เลยนะครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง