[ ข้อมูล ] ระบบหล่อเย็นเบื้องต้นหน่อยๆ ( อุปกรณ์ อื่นๆในระบบ )

kamolwat_t · 6895

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
หลังจากที่ไม่ได้ว่างทำ FAQ นานมากๆ ไปเก็บข้อมูลมาฮะ เลย เอามาให้ดูเล่นๆครับ...

ดูนี่ก่อนครับ มันคือปั้มน้ำ ในรถ corsa 8v ครับ เปรียบเทียบระหว่าง ของเก่าที่ใช้มานาน กับของใหม่ครับ

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
จะเห็นได้ว่ามันโดนกัดซะเน่าเลยฮะ... พอทราบหรือยังครับว่าทำไมมันต้องเปลี่ยนทุกๆ 40000 โล พร้อมสายพานทามมิ่ง (ของเทียบ) หรือเมื่อมันมีเสียงแปลกๆ (อันนี้ ควรเป็นคนที่รู้เรื่องรถดีพอสมควรนะครับ) แต่จริงๆผมอยากให้เปลี่ยนพร้อมกันไปเลย สำหรับท่านที่ใช้งานอย่างเดียว และไม่ค่อยได้เช็คระบบต่างๆบ่อยๆฮะ

การทำงานของ ปั้มน้ำ มันจะทำงานโดย หมุนตามรอบเครื่องยนต์ ครับ เนื่องจากว่าอยู่ในระบบเดียวกับสายพานทามมิ่ง โดยที่ระบบ จะไล่จาก ปั้มน้ำ ไป วาวล์น้ำ และท่อหนวดปลาหมึก(ในกรณีที่วาวล์น้ำยังไม่เปิด) เพื่อรักษาอุณหภูมิของเครื่องครับ แล้วจึง ออกไปยังหม้อน้ำ ทำการระบายความร้อน แล้วจึงไหลกลับเขามาที่เครื่องยนต์อีกครั้งนึงครับ...

ราคา ปั้มน้ำตัวละ 1000 กว่าบาทครับ เวลาที่เลือกซื้อ ดูแบบยี่ห้อที่ใบพัดมันเป็นลักษณะเอียงๆโค้งๆนิดๆนะครับ มันจะทำงานได้ดีกว่า และถ้าเป็น บางยี่ห้อใบพัดจะเป็น โลหะครับ ระวังใช้ๆไปมันโดนน้องหนิมกินขาดเลยนะครับ ต้องดูที่มันทำจากไฟเบอร์ครับ (สีดำๆคล้ายๆพลาสติกผสมแบบในรูปครับ)

อาการเสียที่พบหลักๆคือ

ลูกปืนแตกและปั้มล๊อค ครับ อาการนี้โดนเข้าไป สายพานทามมิ่งขาด วาวล์โหม่งลูกสูบ จ่ายเงิน 10000 ครับ...ถือว่าซวยเพราะว่าไม่ ยอมเปลี่ยนฮะ ในกรณ๊ที่ได้รถมือ 2 มาใหม่ๆ ต้องเปลี่ยนสายพานทามมิ่งอยู่แล้วก็จัดการเปลี่ยนปั้มน้ำและลูกรอก ตามไปด้วยเลยครับ ประมาณ 5000 ใช้ได้ 40000 โล(บางคนขับ4-5 ปีเลยนะครับคุ้มมากๆ)

ใบพักโดนน้องหนิมกินและลาโลกไปโดยไม่มีอาการบอกก่อนล่วงหน้า.... แบบนี้ก็..ต้องระวังครับถ้าเปลี่ยนตามระยะก็ไม่มีปัญหาครับ

ซีลยางด้านข้างขาด หรือว่าโดนน้องหนิมกินบริเวณขอบ แล้วน้ำซึมออกมาให้เห็นครับ... สังเกตุดีๆครับว่า เป็นหรือเปล่า...  :omg:

อาจจะมีอาการอื่นๆอีกนะครับ ท่านใดที่เคยพบลองมาแชร์ๆกันครับ... :)

สุดท้าย..เช่นเดิมฮะ... สงสัยอะไรถามมาโลด... :bye:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ออ เห็นรูปล่างสุดที่มันมีรูไหมฮะ... อันนั้น พี่เข้บอกว่า เป็น รูระบายน้ำ มันจะมีน้ำออกมาเวลาที่ ปั้มโดนน้องหนิมเลียไปจนระดับนึงไปแล้วครับ เราจะได้รีบเปลี่ยนจนกว่ามันจะพังจริงๆ  :-* :-* :-*

แต่ถ้าไม่สังเกตุดูก็จบข่าวนะฮะ  :เครียด:

lap Time

อันนี้รูปจาก กระทู้น้าโหน่ง...  ครับ..

เน่าน่าดู..

อ่านเรื่องราวได้ในกระทู้ต้นฉบับที่

http://www.opel.in.th/index.php/topic,3140.0.html

ระวังกันนิดนึงนะครับ...  :bye:

lap Time

Offline OPEL-5161

• นักรบพเนจร
  • **
ต้นแนะนำยี่ห้อดีดีหน่อยสิครับ เคยใช้ ไม่นานมันก็ดัง :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมว่า SKF ก็ใช้ได้ดีครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยลอง

089-7015533

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง