แนะนำเรื่องการวางเครื่องหน่อยคับ

NIZ · 12975

Offline NIZ

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
พอดีว่า CORSA 3DOOR ที่บ้าน เกียมันมีปัญหาน่ะคับ
เหมือนเคยได้ยินเค้าเรียกปามานว่า " เกียโฮน!? "
คือแบบรถจาวิ่งเกียสามอยู่เกียเดียวตั้งแต่ออกตัว
แล้วก็คิดว่าถ้าหาเกียใหม่คงหายากหน่อย?

เลยมีความคิดที่จาลงเครื่องใหม่
ตอนนี้สนใจ 5E-FE อยู่ครับ

ก็เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการติดตั้ง
ข้อดี ข้อเสีย +งบประมาณ
อยากให้ช่วยแนะนำทีครับ

หรือจาเป็นเครื่องตัวอื่นก็ได้คับ

*แนะนำอู่ให้ด้วยนะ ผมอยู่ที่ พัฒนาการ กทม. คับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ทำไมถึงคิดว่า วิ่งได้แค่เกียร์ 3 ตกลงมันเกียร์ออโต้หรือเปล่าครับ

ถ้าเปนเกียร์ออโต้ดูที่หน้านี้ได้เลย นายบอมบ์ได้เกริ่นไว้หลายเรื่องอ่ะคร้าบ

http://www.opel.in.th/index.php/board,5.0.html

ส่วนเรื่องสถานที่ ส่วนมากในกลุ่มจะไปวางกันที่ รังสิต
แต่ถ้าจะเอาแถวๆ บ้าน ก่มีร้านที่รู้จักอยู่ร้านนึงเคยเรียงลำดับใหม่ให้รถพี่ปุ๊กลุ๊ก ชื่ออู่ธนากร อยู่แถวๆบ้านผมเอง อุดมสุข ซอย 51 ก่อนข้ามสะพานข้ามถนนศรีนครินทร์

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
แต่ถ้าเปนเกียร์ธรรมดา ซ่อมเกียร์-รื้อเกียร์ ยกคลัชท์ทั้งชุด ให้เนียนกริบ ไม่ถึงหมื่นคร้าบ

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline NIZ

• *
เดิมเป็นเกียออโต้คับ
คือรถอีกยี่ห้อนึงที่บ้าน
เกียออโต้เหมือนกัน เคยมีอาการแบบนี้คับ
แต่คันนั้นไปพบว่ามีเศษพลาสติกแตกจากไหนไม่รู้ไปขวางระบบน้ำมันที่เกีย ระบบเดินไม่สะดวก
เลยทำให้เกียผิดปกติไป   -  -"

อาการของเจ้าคันนี้จาปามานว่า
หลังจากสตาร์ทเครื่องมาใหม่ๆ เข้าเกียวิ่งได้ปกติดี
แต่พอซักพักจะมีไฟโชว์ขึ้นมา ที่มันเปนรูปเฟืองมีตัว s ข้างใน
(สัญลักษณ์ปามานนั้นนะ ..ไม่ได้ขับนานละ ^^' )
หลังจากนั้นรถจาเหยียบไม่ออกไปเลย เหมือนมันวืดๆไป
พอหยุดรถแล้วเร่งใหม่ มันจาออกตัวได้ช้าาาาาาามาก กว่าจะเร่งขึ้น
ละมันก็จาวิ่งอยู่เกียเดียวเลย
จึงต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่

แรกๆก็เป็นๆหายๆ แต่ตอนนี้จอดไปแล้วครับ
ไหนๆจาซ่อมใหญ่ทั้งที
ก็เลยจาเปี่ยนเครื่องไปเลย
ฮ่าๆ
ช่วยๆแนะนำกันหน่อยนะคับ

Offline chanat

• Tel 0896762564
อันนี้ ขั้นแรกต้องลองล้างซีเลคเตอร์ก่อนครับ  ถ้าไม่หาย แล้ว ค่อยว่ากัน

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่า..โทรมาหาผมก็ได้อะ อยู่อุดมสุข...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

พี่ๆในเวปคะ รบกวนช่วยเข้ามาแนะนำน้องเค้าหน่อยคะ    เรื่องวางเครื่อง ยังไงฝากน้องด้วยนะคะ  เข้ามาดันทู้ให้น้องเค้า

เดวเรื่องอื่น หนูจะค่อยๆแนะนำน้องเองคะ ;) ;)

เห้นเป้นเด็กเอาใหญ่เลยนะแกอ่ะ

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
พี่ๆในเวปคะ รบกวนช่วยเข้ามาแนะนำน้องเค้าหน่อยคะ    เรื่องวางเครื่อง ยังไงฝากน้องด้วยนะคะ  เข้ามาดันทู้ให้น้องเค้า

เดวเรื่องอื่น หนูจะค่อยๆแนะนำน้องเองคะ ;) ;)
รู้นะจะดันอาราย  ;)

Offline Zero

• นักรบพเนจร
  • **
  • ZERO
ของผมนะ ตอนแรกซ่อมเกียร์ต่อมาก็ซ่อมเครื่อง ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องไปแล้วอ่ะรับ รวมค่าเสียหายทั้งหมดยกเครื่องใหม่ได้อีกรอบ.... :dead:
ถ้าว่างยี่ปุ่นดูนี่ครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,409.15.html

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

คัยเชื่อเอ็งก่เข้าขั้นสุดๆแล้ววะ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เดี๋ยว ว่างๆ มาตอบนะครับ งานตรึม วันอาทิตย์ก็ไม่ได้หยุด... :'( :สำนึก: :-X :dead:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
พอดีว่า CORSA 3DOOR ที่บ้าน เกียมันมีปัญหาน่ะคับ
เหมือนเคยได้ยินเค้าเรียกปามานว่า " เกียโฮน!? "
คือแบบรถจาวิ่งเกียสามอยู่เกียเดียวตั้งแต่ออกตัว
แล้วก็คิดว่าถ้าหาเกียใหม่คงหายากหน่อย?

เลยมีความคิดที่จาลงเครื่องใหม่
ตอนนี้สนใจ 5E-FE อยู่ครับ

ก็เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการติดตั้ง
ข้อดี ข้อเสีย +งบประมาณ
อยากให้ช่วยแนะนำทีครับ

หรือจาเป็นเครื่องตัวอื่นก็ได้คับ

*แนะนำอู่ให้ด้วยนะ ผมอยู่ที่ พัฒนาการ กทม. คับ

วันใหนว่างๆ นัดน้องรัมขอดูรถซิครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

โอเคครับ.. ว่างแล้ว... แต่ยังอยู่ออฟฟิต นะคับ..อิอิ

ฟันธงเลยฮะว่า... กำเงิน 50000 ไปทำ ร้านที่ไว้ใจได้ จบแน่นอน อาจเกินมาไม่กี่พัน วิ่งดีครับ อยากดีกว่าเดิม ต้องทำท่อไอเสียให้พอดี ครับ ย้ำว่าพอดี ต้องไปร้านที่แนะนำให้เท่านั้น นะครับ ไม่อย่างนั้น... ถ้าลองไปเสี่ยงดวงเอาเอง... งานไม่จบ ปวดหัว ช่างไม่รับผิดชอบครับ พวกเราเองก็ไม่ได้อะไร แต่ว่าสงสาร เวลาใครทำรถแล้วมันแก้ไม่จบซะทีแล้วก็มีแต่คนมาบ่นว่า opelซ่อมยาก... :ไม่: :ไม่: :ไม่:

ข้อดี-เสีย อยู่ที่ใจครับ มันก็เป็นรถที่เรารักคันนึง มันจะเป็นเครื่อง ตรงรุ่นไม่ตรงรุ่น มันอยู่ที่เราใช้งานโดยยึดเอาตัวเราเป็นที่ตั้งครับ....

สิ่งที่ อันตรายมากสำหรับการวางเครื่องข้ามสายพันธ์ คือ อู่ครับ อู่เท่านั้น ต้องเลือก อู่ให้ดีครับ เอาที่มีประสพการณ์ ไม่ใช่ แบบที่บอกว่า ทำได้ๆ แล้วมันค่อยมาหาวิธีแก้ว่าทำยังไงดีวะ แล้วก็ ทำไม่ได้ บอกว่า มันเป็นเรื่องปรกติ..... สาดดดดดดดดดดดดดดดดดด >:( >:( >:( >:( >:( >:(

ฉะนั้นนะครับ...เรื่องการวางเครื่องมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน... โทรมาคุยกับคนที่ เข้าใจ ก่อนวางเพื่อที่จะได้รู้ว่าข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไร ต้องเจออะไรบ้าง.... คนที่ คุยได้ รู้เรื่องข้อมูลค่อนข้างมาก ไม่ค่อยพลาด คือ บอมบ์ (อ่านเยอะคุยเยอะ) และ ผมเอง(ที่บ้านเคยทำอู่+เตนท์รถมือ 2)  ครับ  ขอนอกเวลางานนะครับ  :)

lap Time

Offline chanat

• Tel 0896762564
1NZ FE ครับ ชนเกียร์ธรรมดา ห้า หรือหก สปีดก็ว่ากันไป อยากแรงเซ็ทโบครับ :D :D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ลองอ่านอันนี่้ดูก่อน http://www.opel.in.th/index.php/topic,156.0.html
และก็ในหน้า FAQ ที่เหลืออะครับ น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้าง

ถ้าถามผมนะ 5E โอเคครับ 1NZ ก็น่าจะโอ (ยังไม่เคยมีใครลอง) แต่ NZ เครื่อง+เกียร์ MT ราคาก็เกือบๆสี่หมื่นแล้ว คือถ้างบเยอะ NZ น่าสนครับ เครื่องสดกว่า อะไหล่ราคาถูกเบิกศูนย์ได้ เพราะมันเครื่องตัวเดียวกับวีออส,ยาริส ที่สำคัญมันใหม่กว่า 5E อนาคตอะไหล่ NZ หาง่ายกว่าแน่นอน

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
เจ้าของกราทู้ไปไหนแล้วแหว่............. :หึหึ:

Offline NIZ

• *
ไม่ได้เข้ามานานนนนน
^^;

คือคุนพ่อเค้าอยากซ่อมเกียดูก่อน
แต่ใจผมล่ะอยากอ้อนให้ลงเคื่องใหม่ไปเลย
ฮ่าๆ

*ที่มีคนบอกว่าลองถอดซีเล็คเตอร์มาล้าง
คือผมอยากรู้ว่ามันอยู่ตรงไหนอ่าครับ
ละถอดยากป่าวว
ใครรู้ช่วยบอกทีคับ :)

บอกไม่ถูกอ่ะครับ... ไม่รู้ถอดยังไง...

ไปลองให้พี่เข้ล้างดูก็ได้นะครับง่ายดี... ;D

lap Time

Offline NIZ

• *

น้องนีส โทรหาพี่ต้นละกานคะ เรื่องอู่พี่เข้ว่าอยู่ที่ไหน ต้องทำไรบ้างอะจ้ะ

ปล. พี่ต้นฝากดูน้องด้วยนะพี่ รบกวนแนะนำน้องเค้าหน่อยคะ ถือว่าเหนแก่รัมย์ละกาน ;) ;)

:เครียด: :เครียด: :เครียด:เฮ้อ.......... :เครียด: :เครียด: :เครียด: :เครียด:

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
  ;D  ;D  หึ   หึ     OPEL IN THAI     หรือ   OPEL   IN   LOVE   จ๊ะ  คุณ รัมย์   :-*  :-*

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

;D  ;D  หึ   หึ     OPEL IN THAI     หรือ   OPEL   IN   LOVE   จ๊ะ  คุณ รัมย์   :-*  :-*

มันนอกลู่นอกทางไม่ได้หรอกคร้าบพี่ .. พี่บังแกโทรตามทุกชั่วโมง  8)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ไม่: กะทู้ อะไรว่ะเนี่ย กลิ่นตุๆๆ
 >:( >:( >:( >:(
 :อุ่น:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

มันนอกลู่นอกทางไม่ได้หรอกคร้าบพี่ .. พี่บังแกโทรตามทุกชั่วโมง  8)

อินไทยละคะพี่ พอดีได้กลิ่นเด็กๆ ก้อแค่อยากดูแลน้องๆเค้าบ้างนิดหน่อยตามประสาพี่สาววววว ;) ;)

พี่นุ่นแฟนหนูเปนคนมอญมะช่ายอิสลามเจ้าค่ะ อิอิแซวมากจนลืมเลยชะมะพี่ แต่เรื่องโทรเนี่ยยอมรับเลย  มานว่างขนาดโทรเชคอะพี่ คิดดูละกาน อิอิ

แปลว่า มีมูล ;D ;D ;D

lap Time

เข้าถึงพระราม9 แล้ว ..ทำไมไม่เข้าไปหาพี่เข้เลยล่ะ เด๋วก่โดนอู่ไม่รู้เรื่องยำเละหรอก.. >:(

เข้าถึงพระราม9 แล้ว ..ทำไมไม่เข้าไปหาพี่เข้เลยล่ะ เด๋วก่โดนอู่ไม่รู้เรื่องยำเละหรอก.. >:(

หนูลืมบอกน้องไปนะคะพี่ อู่พี่เข้ก้อพระรามเก้านี่เนอะ ลืมไปสนิทเลยงิ

แต่เหนน้องว่าพ่อน้องเอาไปซ่อมอะคะ  เดวคืนนี้ถามอีกที ถ้าเจอน้องออนเอมนะคะ

หลอกเด็กประจำ  แล้วถ้าล้างซีเลคเตอร์ไม่ดี  เกียร์ไม่เปลี่ยนเหมือนเดิม รึ อาจจะเปลี่ยนกระตุก

Offline chok_cm

• หนึ่งในใต้หล้า
ล้างซีเล็กเตอร์ เนี่ย ยากมั้ยครับ  แพงอ่ะเปล่า  ผมก็เกียร์ออโต้ จังหวะเปลี่ยนเรียบบ้าง กระตุกบ้างอ่ะ  :มั้ง:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ไม่ยากครับไปให้พี่เต้ยล้างให้ก็ได้ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline NIZ

• *
ถอดเจ้าซีเล็คเตอร์ออกมาล้างเรียบร้อยแล้วคับ
แต่ยังไม่หาย   -  -
สงสัยจาได้ยกเครื่องล่ะมั้งคับงานนี้
ฮ่าๆ

*อู่โอเปิ้ลแถวพระรามเก้านี่อยู่ตรงไหนหรอคับ??
เผื่อจาเอาเข้าไปเช็ค.

ถอดเจ้าซีเล็คเตอร์ออกมาล้างเรียบร้อยแล้วคับ
แต่ยังไม่หาย   -  -
สงสัยจาได้ยกเครื่องล่ะมั้งคับงานนี้
ฮ่าๆ

*อู่โอเปิ้ลแถวพระรามเก้านี่อยู่ตรงไหนหรอคับ??
เผื่อจาเอาเข้าไปเช็ค.

ในถนนพระราม9 มีอู่ซ่อมโอเปิ้ลอยู่ 2 อู่
แต่อู่ที่คุ้นเคยที่สุด คือ อู่พี่เข้ อยู่ในซอย โรงพยายบาลพระราม 9 อู่จะอยู่ติดกะอพาร์ทเมนท์ ข้างๆสะพานข้ามคลอง
อู่เล็กๆ แต่ทำงานใหญ่ๆได้นะ ไม่ต้องเกรงใจ บอกพี่กอล์ฟฝากมา พร้อมกับ leo อีก 6 ขวด 555+

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง