astra 8v auto กินแก๊สเท่าไรกันบ้าง

igorn · 7218

Offline igorn

• นักรบพเนจร
  • **
  • "ความจำฉันสั้น ...แถมสันหลังฉันยาว....."
ของผม 1.6 8v auto

ในเมืองประมาณ 5-7 โล/ลิตร แล้วแต่ติดมากน้อย

นอกเมือง 8-ไม่เกิน10 โล/ลิตร ขับไม่เกิน 120

ติดหัวฉีด AG STAG 200

ไม่รู้กินไปป่าว คันอื่นๆกินแก๊สเป็นไงกันมั้ง   :มั้ง:

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ของผม 1.6 8v auto  ในเมืองประมาณ 5-7 โล/ลิตร แล้วแต่ติดมากน้อย  นอกเมือง 8-ไม่เกิน10 โล/ลิตร ขับไม่เกิน 120

ติดหัวฉีด AG STAG 200    ไม่รู้กินไปป่าว คันอื่นๆกินแก๊สเป็นไงกันมั้ง   :มั้ง:

น้องกรครับ  ไม่มีนะครับ  มีแต่ของ AC Stag 200 ครับ  รถน้องลองจูนใหม่ดูนะครับ  ส่วนอัตราการกินแก๊สวัดจากน้ำมัน  แก๊สจะเปลืองกว่าน้ำมัน 10 - 15%

เช่น  วิ่งน้ำมันได้ 10 km/L. จะวิ่งแก๊สได้ 8.5 - 9 km/L. อันนี้พูดถึงการจูนที่สมบูรณ์นะครับ ทั้งใน Close loop และ Open loop ครับ

Offline igorn

• นักรบพเนจร
  • **
  • "ความจำฉันสั้น ...แถมสันหลังฉันยาว....."
AC AC  8)

ผมมึนๆ ^.^

Offline opel9910

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เครื่อง 8 v. เหมือนกัน ของผม ติดแบบ mix หม้อต้ม toma super กินโลละประมาณ 1.80 ราคาค่าแก๊ส 11.00 บาท ครับ

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
ของแอถังโดนัท เมื่อวานใส่แบบเต็มถัง ได้ 28 ลิตรเองจริงๆ มันควรได้เท่าไหร่อ่ะคะ
ส่วนคำนวณเป็นกิโล คิดยังไงอ่ะคะ เลยไม่รู้ว่า ต่อ กม. ใช้ไปกี่ลิตร  ง่ะๆ

ของแอถังโดนัท เมื่อวานใส่แบบเต็มถัง ได้ 28 ลิตรเองจริงๆ มันควรได้เท่าไหร่อ่ะคะ
ส่วนคำนวณเป็นกิโล คิดยังไงอ่ะคะ เลยไม่รู้ว่า ต่อ กม. ใช้ไปกี่ลิตร  ง่ะๆ

ถังความจุเท่าไร ก็จะเติมได้ประมาณ 85% ของความจุถังครับ  ซึ่งบางทีอาจจะมีแก๊สเหลือในถังบ้างก็อาจจะเติมได้น้อย

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

ตอนเข้าไปเติมแก๊ส บอกไปเลย...น้องเต็มถัง

จากนั้นก้อ กดเซตเลขกิโลฯใหม่ให้มันขึ้น 0000

จากนั้นก้อใช้งานไปตามปกติ...พอจะเติมแก๊สอีกที ก้อจดเลขกิโลฯที่วิ่งใช้งานไปไว้

บอกเด็กเติมแก๊ส...น้องๆเต็มถัง...หมดตังค์เท่าไหล่ ก้อเอาไปหารกัน..

แล้วก้อจะรู้แหละว่า...รถเรารับประทานแก๊สต่อระยะทางมากน้อยแค่ไหน

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline tuck

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ของผมในเมือง 1.5 บาท แต่ถ้าทางไกล 1.08 บาทครับ 8 v auto

Offline Chutaro

• Chuvy Calibra
  • No.: 242
  • รุ่นรถ: Calibra
  • สีรถ : Black & White
  • เครื่องยนต์: C20XE LPG
ของผม calibra c20xe 16v หัวฉีด ac 1.8บาท/กิโล ราคาแก๊สลิตรละ 11 บาท (เติมตอนยังไม่หมดสนิท ส่วนใหญ่จะเติมเต็มถัง ส่วนใหญ่จ่าย 370 บาท + - ไม่เกิน 20 บาท วิ่งไป 300 กม. ครับแล้วก้อเติมใหม่) อิอิ
ตอนนี้จอดทิ้งไว้หน้าออฟฟิชครับ แบบว่าสายพานหน้าเครื่องขาดยังไม่มีเวลาทำรถเลยครับ ช่วงนี้งานหนาแน่นมากกต้องเอา วีโก้ 4x4 มาใช้ก่อนครับ  ;D

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 ??? ขาดตอนวิ่งนี่งานงอกนะครับ ดูดีๆน้อ ทำก็หลายบาทอยู่

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Chutaro

• Chuvy Calibra
  • No.: 242
  • รุ่นรถ: Calibra
  • สีรถ : Black & White
  • เครื่องยนต์: C20XE LPG
ขาดตอนวิ่งนี่แหละครับคุณเจี๊ยบ ยังดีที่ยังวิ่งไม่เร็วมาก (ประมาณ 60) ไฟแบต ไฟเครื่องแดงโร่ ผมรีบปิดแอร์แล้วขับประครองกับออฟฟิช พวงมาลัยหนักยังกะรถไถ แต่ก้อยังโอเคสตาร์ตติดได้ครับ
กะว่าวันจันทร์จะให้อู่ประดิษฐ์ยนต์มาใส่ให้ครับ พอดีอยู่ไม่ไกลกันมากครับ
ถือว่าโชคดีอีกอย่างคือก่อนวันที่สายพานจะขาดหนึ่งวันเพิ่งกดบนโทลล์เวย์ 190 เพราะต้องรีบทำเวลาเอาของไปส่งเจ้านายที่สุวรรณภูมิ วิ่งจากดอนเมือง-สุวรรณภูมิ 38 นาที อิอิ ทีนี้ก้อต้องขับด้วยความหวาดระแวงล่ะครับ เพราะซื้อมา 4 เดือน วิ่งไปหมื่นโลแล้ว ถ่ายแต่ของเหลวสายพานยังไม่ได้แตะเลยจนมาเกิดเหตุครานี้แหละครับ ทีนี้ก่อนปีใหม่คงต้องเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งด้วยล่ะครับงานนี้ ได้ลุ้นเสียวๆ ล่ะคราวนี้  :หนาว:

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :o ถ้าสายพาน ไทมิ้งขาด จริงๆ สตาร์ติดก็ผีหลอกแล้วครับ..................ยังไงขอให้โชคดี ครับเหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

ของผม calibra c20xe 16v หัวฉีด ac 1.8บาท/กิโล ราคาแก๊สลิตรละ 11 บาท (เติมตอนยังไม่หมดสนิท ส่วนใหญ่จะเติมเต็มถัง ส่วนใหญ่จ่าย 370 บาท + - ไม่เกิน 20 บาท วิ่งไป 300 กม. ครับแล้วก้อเติมใหม่) อิอิ
ตอนนี้จอดทิ้งไว้หน้าออฟฟิชครับ แบบว่าสายพานหน้าเครื่องขาดยังไม่มีเวลาทำรถเลยครับ ช่วงนี้งานหนาแน่นมากกต้องเอา วีโก้ 4x4 มาใช้ก่อนครับ  ;D

:o ถ้าสายพาน ไทมิ้งขาด จริงๆ สตาร์ติดก็ผีหลอกแล้วครับ..................ยังไงขอให้โชคดี ครับเหอะๆ

อ่านดูใหม่นะ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
คงจะเป็นพวกสายพานแอร์ เพาเวอร์ ปั๊มน้ำ คงไม่ใช่สายพานไทม์มิ่งมั๊งครับป๋าเจี๊ยบ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

8) เหอะๆ ก็นั่นไง เขาเข้าใจผิด
เขาขอโทษ ฮ่าๆ เหอะๆ

คงจะเป็นพวกสายพานแอร์ เพาเวอร์ ปั๊มน้ำ คงไม่ใช่สายพานไทม์มิ่งมั๊งครับป๋าเจี๊ยบ

ในรถขับหน้า  สายพานหน้าเครื่องจะขับไดชาร์ต คอมแอร์  ปั๊มพาวเวอร์ แต่ไม่ได้ขับปั๊มน้ำครับ   เพราะ ปั๊มน้ำจะรวมในชุดสายพานไทมิ่ง ( ถ้าขาดวิ่งได้จนแขนล้า แบตหมด )

ในรถขับหลัง  สายพานหน้าเครื่องจะขับไดชาร์ต คอมแอร์ ปั๊มพาวเวอร์ และ ปั๊มน้ำครับ  ( ขาดแล้ววิ่งไม่ได้เครื่องจะฮีท )

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

ในรถขับหน้า  สายพานหน้าเครื่องจะขับไดชาร์ต คอมแอร์  ปั๊มพาวเวอร์ แต่ไม่ได้ขับปั๊มน้ำครับ   เพราะ ปั๊มน้ำจะรวมในชุดสายพานไทมิ่ง ( ถ้าขาดวิ่งได้จนแขนล้า แบตหมด )

ในรถขับหลัง  สายพานหน้าเครื่องจะขับไดชาร์ต คอมแอร์ ปั๊มพาวเวอร์ และ ปั๊มน้ำครับ  ( ขาดแล้ววิ่งไม่ได้เครื่องจะฮีท )

แบบเค้าจะบอกว่าปั๊มน้ำมันเพาเวอร์อ่ะพอดีรีบเลยไม่ได้ตรวจสอบการเรียบเรียงคำพูด แบบว่าสับสนในชีวิต แบบว่าเป็นเด็กมีปัญหา  แบบว่าพิมพ์ภาษาไทยไม่ค่อยเก่ง  แบบว่าฯลฯ อ่ะครับเพื่อนกอล์ฟ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline karnt

ตอนที่ใช้มิกเซอร์ ถ้าจำไม่ผิดเคยคำนวณออกมาคร่าวๆ ประมาณโลละ 1.4 บาท ทั้งในเมือง-ทางไกล (ตอนนั้นแก๊สขอนแก่นน่าจะประมาณ 11.25 เชียงใหม่ 11.9) ส่วนใหญ่นั่งหน้า 2 คน เบาะหลัง-ท้ายรถวางสัมภาระเกือบเต็ม van 8v.

แต่กำลังจะวางแบบหัวฉีด เดี๋ยวคำนวณแบบกม./ลิตร มาให้อีกทีครับ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

เพิ่งขับ astra van 8v. auto ไป-กลับขอนแก่น-หนองคายมา

นอกจากส่วนที่วิ่งทางไกลแล้วแวะวนเที่ยวในเมืองอุดรฯ ค่อนข้างนาน ทั้งขาไปและกลับ โดยตลอดทางใช้โหมด S ไปหลายสิบครั้ง ทางไกลวิ่งไม่ซิ่ง (ไปกับแม่) 80-110 หรือ 120 ช่วงเร่งแซง

เฉลี่ยราวๆ 0.9 บาท/ลิตร หรือต่ำกว่านั้นนิดหน่อย เพิ่งติดแก๊สหัวฉีดมาใหม่ๆ (เดิมเป็นมิกเซอร์)

เป็นค่าคร่าวๆ ยังไม่ได้วัดเป๊ะๆ นะครับ เพราะเป็นแก๊สค้างในถัง (3 ขีด จากเต็มถัง 4 ขีด ตอนเติมเต็มถังจ่ายไป 400 ปลายๆ) ไป-กลับไม่ได้เติมเลย ระยะทางรวม 360 กม.

เดี๋ยวเติมเต็มถังแล้วจะวัดชัดๆ อีกรอบครับ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

โอ้ย.....แค่นี้ก็หรูตายแล้วครับ  ผมคอร์ซ่า 3ตู เครื่อง 1.4 8V ยังล่อทางไกล 80-100 1.20บาท/กม ในกรุงเทพ 1.5-1.6/กม.ครับ

โอ้ย.....แค่นี้ก็หรูตายแล้วครับ  ผมคอร์ซ่า 3ตู เครื่อง 1.4 8V ยังล่อทางไกล 80-100 1.20บาท/กม ในกรุงเทพ 1.5-1.6/กม.ครับ

ทีนี้เดินเบากระพือ บางทีเข้าเกียร์ D เหยียบเบรกไว้ ขับช้าๆ ก็เป็น เมื่อคืนถึงกับดับเลย (ขับมาตั้งไกล จอดลงไปเปิดประตูบ้านแป๊บเดียว) ไม่รู้เกี่ยวกับจูนแก๊สรึเปล่าครับน้าหมอ

มอเตอร์เดินเบาเพิ่งล้างมาสัก 2-3 เดือนได้

ทีนี้เดินเบากระพือ บางทีเข้าเกียร์ D เหยียบเบรกไว้ ขับช้าๆ ก็เป็น เมื่อคืนถึงกับดับเลย (ขับมาตั้งไกล จอดลงไปเปิดประตูบ้านแป๊บเดียว) ไม่รู้เกี่ยวกับจูนแก๊สรึเปล่าครับน้าหมอ

มอเตอร์เดินเบาเพิ่งล้างมาสัก 2-3 เดือนได้
ผมว่าน่าจะมาจากการจูนแก๊สครับเพราะผมเคยเป็นตอนที่มือบอนจูนเซนท์เล่นกระพือน่าดูเหมือนกันครับ อันนี้ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่านะครับลองดูครับ

ผมว่าน่าจะมาจากการจูนแก๊สครับเพราะผมเคยเป็นตอนที่มือบอนจูนเซนท์เล่นกระพือน่าดูเหมือนกันครับ อันนี้ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่านะครับลองดูครับ

ขอบคุณครับน้าหมอ ช่างที่จูนบอกว่าเป็นที่มอเตอร์เดินเบา แต่ผมว่ามันไม่น่าขนาดนี้

เดี๋ยวลองล้างดูอีกทีแล้วจะมาแจ้งผลนะครับ

Offline e20rrw

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
ของผม astra van 8v m/t ติดตั้งแบบ mixer ในเมืองสิ้นเปลืองประมาณ 1.50 บาท/กิโลเมตร  แก๊สราคา 11.19-11.30 บาท แถวบางนา, ปากน้ำ สมุทรปราการ  ทางไกล วิ่ง 120-140 กิโลเมตร/ชั่วโมง ส่วนใหญ่จากปากน้ำ ไปเพชรบุรี ระยะทางรวมประมาณ 160 กิโลเมตร สิ้นเปลืองไม่เกิน 1.20 บาท/กิโลเมตร ประหยัดสุดไปเรื่อยๆ 90-100 กิโลเมตร/ชั่วโมง สิ้นเปลือง 1.00 บาท/กิโลเมตร ราคาแก๊สที่ท่ายาง เพชรบุรี 11.25 บาทครับ  รถเดิมๆ เลยครับ ยางขนาดเดิมๆติดรถ top speed น่าจะมากกว่า 160 ... ไม่กล้าเหยียบต่อเสียว  :omg:  :shock: สถิตินี้ทดลองเก็บมาหลายครั้งแล้ว (ไปบ่อยครับ)  :)

โอ้ย.....แค่นี้ก็หรูตายแล้วครับ  ผมคอร์ซ่า 3ตู เครื่อง 1.4 8V ยังล่อทางไกล 80-100 1.20บาท/กม ในกรุงเทพ 1.5-1.6/กม.ครับ

ขอบคุณครับน้าหมอ ช่างที่จูนบอกว่าเป็นที่มอเตอร์เดินเบา แต่ผมว่ามันไม่น่าขนาดนี้

เดี๋ยวลองล้างดูอีกทีแล้วจะมาแจ้งผลนะครับ

แจ้งความคิบหน้าครับ ทดสอบแล้ววิ่งน้ำมันก็เป็น ช่างเลยบอกว่าไม่น่าใช่เหตุจากแก๊ส หนักๆ เข้าเบาดับติดกันหลายครั้งจนน่ากลัว (ในระยะแค่ 2-3 วันจากครั้งแรก)

ล่าสุดช่างเปลี่ยนไอเดิลให้ ไม่ดับแล้ว แต่เดินเบายังไม่นิ่งอีกอยู่ดี กลุ้มจริงๆ ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง