[ Corsa ] 5D 1.4 8V White No.210

PrasongKe · 6807

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
on: 21 Jul 2011, 10:02
Username : PrasongKe ชื่อเล่น : ปื้ด
เส้นทางที่ใช้ประจำ : สมุทรปราการ นิคมบางปู , เทพารักษ์ , บางพลี , บางแคและนครปฐม (ไปทำงานนานๆครั้ง)

http://www.opel.in.th/index.php/topic,3054.0.html  <<< ชอบแนวทางนี้ ถ้าเก็บไว้ที่ Showroom ไม่แน่ใจว่าจะผิดกฎหรือเปล่าครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
Reply #1 on: 21 Jul 2011, 10:34
5d สวยๆ 8) 8) 8)

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Reply #2 on: 21 Jul 2011, 10:48
5d สวยๆ 8) 8) 8)
เจ้าของเดิม เค้าทำไว้อ่ะครับ
อนาคตถ้าหามาได้อีกสักคันอยากได้ 3dr แบบ Manual ทั้งคัน เครื่องเดิม 8V ผมว่ามันถึกดีครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
Reply #3 on: 21 Jul 2011, 10:48
งามจริงเลยครับ คันนี้  8) 8)

ทำได้ครับ เผื่อจะได้เป็นแนวทางในการซ่อมบำรุงแก่คนอื่นๆครับ  :) :)

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #4 on: 21 Jul 2011, 11:51
ข้างในสวยมากนะครับ คันเนี้ยเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline moimoi

Reply #5 on: 21 Jul 2011, 21:34
มาแบบสวยๆเลยครับ..... :) :)

Reply #6 on: 22 Jul 2011, 08:10
เมื่อครั้งติด LPG
-------------------------------------------
ไปติดตั้งตามที่คุณเจี๊ยบเหอะๆ แนะนำมาครับ
ติดตั้ง 18/6/54 Corsa C14NZ AT FixMix , Capsule 36 L.
22/07/54 อัตราการกินเฉลี่ย 1.2 บาท/กม.

Reply #7 on: 22 Jul 2011, 08:16
ทดสอบจูนด้วย Digital Multimeter
ต่อบวก ผ่าน O2 Sensor
ต่อลบ ขั้วลบ Battery
ค่าที่ได้ 0-1 V

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #8 on: 22 Jul 2011, 11:25
หายโชว์ไหมครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Reply #9 on: 22 Jul 2011, 12:30
หายโชว์ไหมครับ
ถ้าติดแบบรถอยู่กับที่สัก 2 นาทียังขึ้นอยู่อ่ะครับ ถ้าแบบขยับเรื่อยๆก็ไม่ขึ้นอ่ะครับ
แต่ถ้าเป็นช่วงเวลาอากาศภายนอกต่างๆ กัน ก็ได้ตัวเลขไม่เท่ากัน ส่วนใหญ่จะเจอตอนรถติดเช้าๆอ่ะครับ

Reply #10 on: 26 Jul 2011, 09:35
เมื่อล้อ MINI อยากเป็น Opel
ได้รับการชี้เป้าตัว bracket จากใน ebay  โดยน้าโทนี่ (พักนี้ไม่ค่อยเห็นแก post เลย คิดถึงแกจัง ชอบหาอะไรมาเล่นแปลกๆดี)
ถอดเก็บ mini ไว้ก่อน แล้วก็ค่อยใส่แทน ทำเสร็จโดนทักเหมือนเดิม นี่มันล้อ MINI นี่หน่า
สงสัยต้องต้องติด Sticker แทนเป็น "ล้อวงนี้ Opel"  ;) ;) ;)

Offline bigpom19

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • Corsa สีฟ้า เมืองอุบล คนชลขับ มือที่14
  • No.: 228
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 3D AT
  • สีรถ : สีฟ้า น้ำทะเลลึก
  • เครื่องยนต์: คนหัวใจเดิม C14NZ
Reply #11 on: 26 Jul 2011, 09:46
สวยแจ่มครับ 8) 8) 8) :giveme

Reply #12 on: 06 Aug 2011, 14:52
เมื่อครั้งเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นของเดิม

เนื่องจากพยายามขับอยู่ 2 เดือน ของเก่าสวย แต่พยายามแล้วขับยังไงก็ไม่ชิน
แต่ดีว่าเจ้าของเก่าใจดี ให้พวงมาลัยไว้อีกอัน  ก็เลยอยากเปลี่ยนดูหน่อย
ลงทุนกับเครื่องมือไป 1 พัน ไม่รู้เหมือนกันว่าซื้อกันประมาณเท่าไหร่ เผื่อไว้ระยะยาว
1.เปิดฝาแตรก่อน ใช้มือเปิดได้เลย ถอดขั้ว ถ้าให้ดีเอาเทปพันขั้วไว้ก่อน
2.ไขน๊อตเบอร์ 22 ด้วยประแจบล๊อค
3.ลองอ่านและถามจากหลายๆท่านแหละ ว่าถ้าเคยถอดแล้วยังไงถอดก็ออกแน่นอน
แต่ถ้าไม่เคยอาจต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ ทีแรกลองใช้แค่มือดึงตามแนวแกนไม่ขยับ

เลยใช้วิธีเข่าดันด้านล่าง มือจับบน ออกแรงพรวดเดียว ออกเลย
เปลี่ยนแล้วค่อยสื่อสารกันได้หน่อยคนกับรถ

*ตอนเปลี่ยนจริงตั้งแต่ 3/54 รูปถ่ายหลังจากเปลี่ยนนานแล้ว เผื่อใครอยากออกแรง แบบว่างๆไม่มีอะไรทำ*  ;) ;) ;)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #13 on: 06 Aug 2011, 22:39
มันก็แบบเดิมนี่นาแค่คนละสีทำไมถึงขับแล้วความรู้สึกไม่เหมือนกันล่ะครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Reply #14 on: 08 Aug 2011, 08:41
มันก็แบบเดิมนี่นาแค่คนละสีทำไมถึงขับแล้วความรู้สึกไม่เหมือนกันล่ะครับ :P :P :P
คือขนาดของความโตจะใหญ่กว่าของเดิม หมายถึงเวลากำพวงมาลัย และผิวสัมผัสมันจะต่างกัน
ส่วนอีกอย่างด้วยความสงสัย เวลาผมไปขับอีกคันแล้วทำไมพวงมาลัยเบาจัง เมื่อเทียบกับ
เจ้าซ่า ปกติ Vitara มันจะหนักกว่ารถเก๋งทั่วไปแบบพอรู้สึกได้ ก็เลยลองเปลี่ยนดู ก็ลองถอด
แล้วลองชั่งน้ำหนักด้วยแขน 2 ข้างแล้วมันต่างกันอยู่พอสมควร คืออันที่จริงก็รู้สึกไม่ชินตั้งแต่
ได้รถมาแล้วครับ แต่อยากลองดูก่อน อันนี้ผมใช้ความรู้สึกส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
Reply #15 on: 08 Aug 2011, 09:26
คือขนาดของความโตจะใหญ่กว่าของเดิม หมายถึงเวลากำพวงมาลัย และผิวสัมผัสมันจะต่างกัน
ส่วนอีกอย่างด้วยความสงสัย เวลาผมไปขับอีกคันแล้วทำไมพวงมาลัยเบาจัง เมื่อเทียบกับ
เจ้าซ่า ปกติ Vitara มันจะหนักกว่ารถเก๋งทั่วไปแบบพอรู้สึกได้ ก็เลยลองเปลี่ยนดู ก็ลองถอด
แล้วลองชั่งน้ำหนักด้วยแขน 2 ข้างแล้วมันต่างกันอยู่พอสมควร คืออันที่จริงก็รู้สึกไม่ชินตั้งแต่
ได้รถมาแล้วครับ แต่อยากลองดูก่อน อันนี้ผมใช้ความรู้สึกส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ
ลึกซึ้ง !!  :sorry :sorry :sorry

พ่นสีแล้วผิวสัมผัสมันจะเหมือนเดิมมั้ยอะครับ หรือว่ามันจะออกแข็งๆ รึป่าวครับ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Reply #16 on: 08 Aug 2011, 09:44
ลึกซึ้ง !!  :sorry :sorry :sorry

พ่นสีแล้วผิวสัมผัสมันจะเหมือนเดิมมั้ยอะครับ หรือว่ามันจะออกแข็งๆ รึป่าวครับ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
แข็งเป็กเลยครับ นึกถึงเวลาจับหินอ่อน แต่สวยดีครับ ท่านเจ้าของเก่าเล่าฟังว่า แกใช่วิธีค่อยๆหล่อจากโครงพวงมาลัยจากของเดิม เนื่องจากพวงมาลัยมีส่วนโค้งมาก ถ้าไม่ดีอาจจะแตก ขั้นตอนแกบอกว่าใช้เวลาพอสมควร ผมเปลี่ยนเพราะผมรู้สึกไม่ถนัดเท่านั้นเอง

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #17 on: 08 Aug 2011, 10:13
ใช้ไม่ดีงั้นขอฟรีละกันเสียดายผมเสียสละยอมลำบากแทนครับ  :ไถ: :ไถ: :ไถ: ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Reply #18 on: 08 Aug 2011, 16:33
ใช้ไม่ดีงั้นขอฟรีละกันเสียดายผมเสียสละยอมลำบากแทนครับ  :ไถ: :ไถ: :ไถ: ;) ;) ;) :P :P :P
ได้ครับน้า ถ้ามาฟาร์มจรเข้ วันอาทิตย์ หรือช่วงหลัง 5 โมงเย็นๆ มาลองเอาไปใช้ดูครับ
เผื่อได้ขโมยของเล่นบนรถน้าหมอไปเล่นมั่ง  :giveme :giveme :giveme

Reply #19 on: 08 Aug 2011, 18:55
อ่ะๆๆๆๆๆๆๆล้อเล่ง  ;) ;) ;) :P :P :P

Reply #20 on: 08 Aug 2011, 19:35
 ;D ;D ;D อุตส่าห์ขุดบ่ออยู่ตั้งนาน  :giveme

Reply #21 on: 23 Sep 2011, 23:33
ยังไงช่วยเอาภายในมาโชว์ หน่อยนะครับ มีคนอยากทำเบะนะครับ ผมว่าของพี่ สวยดี ครับ

Reply #22 on: 24 Sep 2011, 08:15
ยังไงช่วยเอาภายในมาโชว์ หน่อยนะครับ มีคนอยากทำเบะนะครับ ผมว่าของพี่ สวยดี ครับ
ประมาณนี้ล่ะครับ พี่เจี๊ยบ เจ้าของเดิมทำไว้อ่ะครับ แต่อยู่กับผมเริ่มเละแหละ ;D ;D ;D

เคยเห็นน้า Korza เคย Post ร้านที่รับทำพร้อมราคา แต่หาไม่เจออ่ะครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง