[ Astra ] ดูตำนานดาวหางสีฟ้า

Omega VIP · 78571

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
พี่ว่าคุยกับแก่เหอะ ถึงจะสนิทกันแต่มันนานเกินไปแล้วอะ  :น้ำร้อน:

ณ.วันนี้ 03/06/09 เวลา 19.54 น.   รถ Omega VIP ได้ถูกปลุกให้คืนชีพ  ขึ้นมาอีกครั้งหลังจากหลับไหลมาเป็นเวลา 1 ปี

โครตดีใจเลยครับ  :D :D :D

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่ว่าคุยกับแก่เหอะ ถึงจะสนิทกันแต่มันนานเกินไปแล้วอะ  :น้ำร้อน:

ณ.วันนี้ 03/06/09 เวลา 19.54 น.   รถ Omega VIP ได้ถูกปลุกให้คืนชีพ  ขึ้นมาอีกครั้งหลังจากหลับไหลมาเป็นเวลา 1 ปี

โครตดีใจเลยครับ  :D :D :D

วันนี้ ก็ได้ขับ เจ้า ชิโรโร่ หัวใจเดิม ของ ชิโร่ มีความสุขมั่กๆเช่นกัน...  :-* :-*

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline gucoach

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ท่านชายโค้ช
  • No.: 22
  • รุ่นรถ: Opel corsa 2.0
  • สีรถ : ฟ้า smurf
  • เครื่องยนต์: C20NE
เสร็จกันหมดละเหรอ ดีใจด้วย :แงๆ: :แงๆ: :-*

หน้าตาดี ขับคอร์ซ่า มีเวลาให้

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
เข้าอู่อีกเมื่อไหร่อ่ะ  ;D

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ขับดูทางซะด้วยนะ แว่นราคาไม่กี่ตังค์..เล่นซะเกือบหมดตัว

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
แล้วจะเปิดตัวเมื่อไหร่เหรอ

089-7015533

เข้าอู่อีกเมื่อไหร่อ่ะ  ;D

ตอนนี้รอกล่อง ECU ที่ควบคุมส่วนกลาง จะเป็นกล่องควบคุม cruise traction  แล้วก็กล่องควบคุม พวงมาลัยแปรผันตามความเร็ว  ซึ่งทั้ง 2 ใบนี้ไม่รีบได้มาเมื่อไรก็ใส่ครับ  อีกอย่างอู่ใกล้บ้านไปทุกวันก็ได้   วันนี้ไล่สายเกียร์เสร้จแล้ว  เข้าได้ทุกเกียร์แต่ยังไม่ได้ถ่วงเพลากลาง

เสร็จกันหมดละเหรอ ดีใจด้วย :แงๆ: :แงๆ: :-*

เสร็จสมบูรณ์เลยน่าจะประมาณปลายเดือนนี้  แล้วจะลงไปเปลี่ยนกระจกที่วรจักรเลยครับ

ขับดูทางซะด้วยนะ แว่นราคาไม่กี่ตังค์..เล่นซะเกือบหมดตัว

ต่อไปจะใส่แต่คอนเทคเลนส์แล้วครับ   :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

แล้วจะเปิดตัวเมื่อไหร่เหรอ

รอให้สมบูรณ์ทุกอย่างก่อนนะครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ตาย: ระวังมอไซด้วย ผมเศร้าใจมากๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

:ตาย: ระวังมอไซด้วย ผมเศร้าใจมากๆ

ขอบคุณครับเจี๊ยบ   แต่แถวบ้านผมซาเล้ง กับ รถอีแต๋น มากกว่าแมงกาไซค์ก่างๆอ่ะ  เพราะ พวกนี้มันขับกินเลนส์มากกว่า  แล้วไฟท้ายไม่ค่อยจะมีติดกัน  >:( >:( >:(

Offline bobo6666

• นักรบพเนจร
  • **
  • ----->>Opel [ บ้านนอก ]
 :D ของเขาดี จริงๆ

-----------------------เออจำไว้รถตู มันซ้อมบ่อยอย่ามานั่งและกัน----------------------------------------------------

www.metalthai.com

Offline kong ck

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เอาใจช่วยครับ   ของเขาดี..เฮ้อ..นานจริงๆเลย..จัดไป

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
อันนี้เครื่องอ่ะไรอ่ะคับ นี่มันรถแข่งแล้วอ่ะล้นเครื่องด้วย
เอาใจช่วยครับ   ของเขาดี..เฮ้อ..นานจริงๆเลย..จัดไป

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
C20let วางแบบขับหลังและทำระบบเทอร์โบเต็มครับ  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
มายืนยันว่าสวยจิงๆ จ้า ^___^V

ผู้คนมากมายต่างมามุงดู ยืนยันในความสวยสดงดงามในดาวหางสีฟ้าที่เปล่งประกายวับวามยามอยู่บนออบหลวงงง

ว่าแต่ .. ไปซิ่งกันทีเฮอะ หนุกๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

คันนี้ ลง Mag เท่าไหร่ครับพี่ ใช้ 17 นิ้ว  เปล่า
แล้ว Size ยางเท่าไหร่ครับ
ขับเป็นไงบ้าง กระด้างไหม
ผมอยากจะลงแบบนี้นะครับ แต่กลัวติดซุ้มครับ

....................................................

205/45R17 ครับ

ใส่สปริงโหลดของ H&R 2000 cc ติดซุ้มข้างซ้ายด้านเดียว  เจียออกไป 2 mm. ครับ

ขับสนุก คอนโทลง่ายครับ  ลองถามพวกที่เคยเอาไปลองมาแล้วครับ  Feeling ตอนไปเที่ยวปาย  จิกได้ทุกโค้งครับ

ป.ล. การขับของกอล์ฟเป็นสไตร์กริฟนะครับ 

• No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)

ใส่สปริงโหลดของ H&R 2000 cc ติดซุ้มข้างซ้ายด้านเดียว  เจียออกไป 2 mm. ครับ

ขับสนุก คอนโทลง่ายครับ  ลองถามพวกที่เคยเอาไปลองมาแล้วครับ  Feeling ตอนไปเที่ยวปาย  จิกได้ทุกโค้งครับ

ป.ล. การขับของกอล์ฟเป็นสไตร์กริฟนะครับ 

ขอบคุณครับ
ตอบเร็ว ทันใจ....
ไว้มา Trip เมืองกาญ จะพาไปเที่ยวที่พิเศษๆ ครับ.. ;D

....................................................

ขับสไตล์ ซ่อมระหว่างใช้ครับ... ล่อซะยาวเลย...  ครัชก็หมดอีก...  8) 8) 8) 8)

อยากดูตำนานอีกรอบม่ะฮะ...  ;D ;D ;D

แต่ว่ารถกลอฟ์ เกาะถนนดีนะครับ... ผมชอบแฮะ... ถ้าเปลี่ยนแมก 15 ลง.. วิ่งโคตรๆ  :D

lap Time

ขอบคุณครับ
ตอบเร็ว ทันใจ....
ไว้มา Trip เมืองกาญ จะพาไปเที่ยวที่พิเศษๆ ครับ.. ;D

ตอนนี้ที่อยากไปเที่ยวกาญฯ คือ รายาบุรีอ่ะคัรบ  น่าจะเป็นแพในเขื่อนวชิราลงกรณ์มั่งครับ  เดี๋ยวถามเจ้าโค๊ชก่อน  น้องมันเคยบอกแต่ลืมแล้วอ่ะครับ

อยากไปขับ Jetski แล้วไปนอนที่นั่นสักคืน  ไว้ตอนไปเอาล้อที่บ้านเจ้าโค๊ช  จะโทรฯหาพี่ล่ะกันนะครับ

ขับสไตล์ ซ่อมระหว่างใช้ครับ... ล่อซะยาวเลย...  ครัชก็หมดอีก...  8) 8) 8) 8)

อยากดูตำนานอีกรอบม่ะฮะ...  ;D ;D ;D

แต่ว่ารถกลอฟ์ เกาะถนนดีนะครับ... ผมชอบแฮะ... ถ้าเปลี่ยนแมก 15 ลง.. วิ่งโคตรๆ  :D

นั่นซิ...เปลี่ยนเหอะ..แล้วเอา Mag มาให้ผมดูแลต่อนะครับ ท่านกอล์ฟ  ;D ;D ;D

[/quote]

ตอนนี้ที่อยากไปเที่ยวกาญฯ คือ รายาบุรีอ่ะคัรบ  น่าจะเป็นแพในเขื่อนวชิราลงกรณ์มั่งครับ  เดี๋ยวถามเจ้าโค๊ชก่อน  น้องมันเคยบอกแต่ลืมแล้วอ่ะครับ

อยากไปขับ Jetski แล้วไปนอนที่นั่นสักคืน  ไว้ตอนไปเอาล้อที่บ้านเจ้าโค๊ช  จะโทรฯหาพี่ล่ะกันนะครับ
[/quote]

รายาบุรี อยู่เขือนศรีฯ ครับ
ถ้าไป เขื่อนวชิราลงกรณ์ จะอยู่คนละทางเลยพี่ท่าน

[/quote]

รายาบุรี อยู่เขือนศรีฯ ครับ
ถ้าไป เขื่อนวชิราลงกรณ์ จะอยู่คนละทางเลยพี่ท่าน
[/quote]

งั้นแสดงว่าผมจำผิดน่ะสิครับ  ไม่เป็นไร  เจ้าโค๊ชบอกว่าจากตัวเมืองไป 80 km. ถนนดี  เจ้าวิปปุ วิ่งได้

งั้นแสดงว่าผมจำผิดน่ะสิครับ  ไม่เป็นไร  เจ้าโค๊ชบอกว่าจากตัวเมืองไป 80 km. ถนนดี  เจ้าวิปปุ วิ่งได้

ครับ ทางที โค้งสวย
ใกล้น้ำตกเอราวัณ..ด้วยจ๊ะ..

Offline saran atthakorn

• นักรบพเนจร
  • **
  • ศรัณย์ อัตถากร 082-4669545
 :-* :-[รถสวยแบบ เรชซิ่งดีครับ ยอมรับเลยว่างานสีฝีมือดีมาก

Offline sinfai

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ชอบ skirt ของน้องดาวหางสีฟ้ามากเลย ถ้าได้มาคงเพิ่มความเปรี้ยวให้รถฝ้ายน่าดู แพงไหมคะ ไปได้แต่ใดมาหรอคะ (สนใจๆๆ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:)

ชอบ skirt ของน้องดาวหางสีฟ้ามากเลย ถ้าได้มาคงเพิ่มความเปรี้ยวให้รถฝ้ายน่าดู แพงไหมคะ ไปได้แต่ใดมาหรอคะ (สนใจๆๆ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:)

ออกแบบเอง แล้วเอาให้ไดโก๊ะปั้นขึ้นมาครับ ชิ้นงานดิบทั้งคัน 5 ชิ้น 17500 บาท ครับ ประกอบไปด้วย

1.กันชนหน้า Front Bumper 2. กันชนหลัง Rear Bumper 3. สเกิร์ตซ้าย - ขวา Skirt 4. สปอยเลอร์หลังคา roof spoiler

หลังจากที่เขียน Project Astra GT street use for LPG injection มานานกว่าหลายเดือน ก็ได้ถึงเวลาที่ต้องปลดระวางเครื่อง X16XE ในเจ้า GT ที่วิ่งมากว่า 400000 Km. เพื่อแทนที่ด้วยเครื่อง K20A ฝาขาวของ Honda Stream

3 รูปสุดท้ายเป็นการเตรียมห้องเครื่อง  เพื่อรอการแขวนมาร์คตำแหน่งแท่นเครื่อง แท่นเกียร์

3 รูปแรก เจ้า GT ที่พร้อมแล้ว แต่ไม่รู้ว่างานนี้จะสร้างตำนานวางเครื่อง 6 เดือนเหมือนเจ้า วิปปุ  8) 8) 8)

แร็คพวงมาลัยของ Opel Calibra ที่เจ้า GT ใส่มาได้สักพัก  ก็ยังอยู่ในสภาพดีอยู่ ไม่รั่ว ไม่ซึม  แต่ลูกหมากปลายแขนแร็คที่ต้องเปลี่ยน เพราะ สภาพไม่ค่อยจะดี

เครื่อง K20A ฝาขาว ที่มาพร้อมเลาขับทั้งเส้น ด้านซ้าย และ ด้านขวา 

กรองอากาศของ Honda Steram  และ ยางแท่นเครื่องทั้ง 3 ตัว

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 8) สงสัยยกน้ำแข็งมากมือสั่นเชียร์ ขอชัดๆด้วย ฮ่ะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

1. ท่อไอดี พร้อม Map  
2. ปั๊มติ๊กของเครื่อง Nissan RB ตัวบึ้ม
3. O2 sensor ทั้ง 2 ตัว
4. กล่อง ECU K20A
5. คันเกียร์ Tiptonic มี mode manaul + , -
6. จอไมล์ไฟฟ้า  ที่มีสำหรับ mode manaul เพื่อบอกตำแหน่งเกียร์เมื่อใช้  
7. แถมด้วยรถเจ้าของอู่ครับ VW Golf mark I GTi

ในบรรดาทั้งหมด สิ่งที่ชอบ และ ประทับใจที่สุด คงเป็นรูปดังต่อไปนี้ครับ

ชุดสายไฟ K20A ที่ถกกันมาทั้งคัน  ไม่มีการตัดสายไฟใดๆทั้งสิ้น  ปลั๊กไมล์ ก็เสียบตามสีได้เลย มาพร้อมกล่องฟิวทั้งในห้องเครื่อง และ ห้องโดยสารแบบปลั๊กครบๆ

งานนี้จะสำเร็จไปไม่ได้  ถ้าขาดช่างคู่ใจทั้ง 2 ท่าน ต้องขอขอบคุณมาณ.ที่นี้ด้วย  ที่ช่วยสานฝันเด็กบ้านนอกให้เป็นจริง

ช่างเครื่องนอก พี่หมี ( อดีตหัวหน้าช่างทีมแข่งรถเซอร์กิตที่ South Africa ช่างเครื่องคู่ใจ )

ช่างไฟที่มีดีกรีจบป.ตรี วิศวะเครื่องกล และ โท เศรษฐศาสตร์จากประเทศญี่ปุ่น คุณเอก ( อดีตวิศวกร QC โรงงานประกอบตัวถังรถยนต์ Nissan ) และ เป็นคนเลือกเครื่องบนแพชุดนี้ พร้อมทั้งเทียบวายริ่งกันตรงนั้น

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง